เรามาสัมภาษณ์สตรีมเมอร์กันต่อนะคะ วันนี้เราพูดคุยกับ mbXtreme ผู้มีพรสวรรค์หลากหลาย! เขามีทัศนคติดี มีกล้ามบึ้ก และเป็นคนที่น่ารับชมใน Twitch ในยามที่คุณอยากดูใครสักคนเล่น Path of Exile ค่ะ! ลองอ่านบทสัมภาษณ์ทางด้านล่างนะคะ!

สวัสดีค่ะ mbXtreme ขอบคุณที่มาร่วมสัมภาษณ์นะคะ แนะนำตัวหน่อยค่ะ

สวัสดีนะทุกคน! ขอบคุณที่ให้โอกาสได้แบ่งปันเรื่องราวนะครับ :) ผมชื่อมาริโอ้ ผมเลเวล 33 และอยู่ในประเทศออสเตรีย ไม่ บ้านเราไม่มีจิงโจ้ แต่มี Kuhli Muh (วัว) ผมเองก็เป็นเกมเมอร์มีไฟมาตลอด โตขึ้นมาก็ยังมีไฟไม่เปลี่ยนแปลง หวังว่ามันจะไม่มีวันเปลี่ยนไปนะ!

เริ่มเล่น Path of Exile ตอนไหนคะ?

เรื่องมันก็ตลกอยู่ ในฐานะผู้เล่น Diablo 3 ตัวยง พวกเรา (ผมกับเพื่อน) มองหาเกมใหม่ๆ มาเล่นอยู่เสมอ เพราะว่า Diablo 3 พัฒนาไปในทางที่เราไม่ค่อยชอบ วันนั้นผมไปเที่ยวมาทั้งคืน กลับบ้านมาตอนตีห้าแบบเมายับ ผมเปิด PC แล้วดาวน์โหลด Path of Exile เพราะมีเพื่อนแนะนำผมมาตอนที่เที่ยวกันอยู่ จำไม่ได้เหมือนกันว่าไปฆ่าฮิลล็อคได้ยังไง แต่พอตื่นมาอีกที ผมก็มานั่งเล่น Path of Exile ต่อนั่นแหละ จากนั้นมาผมก็อยู่กับเกมนี้มาตลอด ตลอด 5 ปีที่ผ่านมาผมก็เล่นไปมากกว่า 12,000 ชั่วโมงแล้ว ตอนนั้นเป็นปี 2017 ลีก Harbinger แพทช์ 3.0

อะไรทำให้คุณสนใจเกมนี้แต่แรก แล้วอะไรทำให้คุณกลับมาเล่นเรื่อยๆ คะ?

เอาจริงๆ มันก็ไม่ได้กลับมาเล่นเรื่อยๆ หรอก ตั้งแต่ผมเริ่มเล่น Path of Exile ในปี 2017 ผมก็เล่นเป็นเกมหลักมาตลอด แต่ผมสนุกกับเกมนี้เพราะว่ามีตัวเลือกและความเป็นไปได้มากมาย ผมสามารถเล่น Berserker แสนถึก ร่ายบอลเยือกแข็ง (Frostbolt) ที่สร้างสถานะ ลุกไหม้ ได้เพราะมีการแปลงความเสียหาย พร้อมไปกับใช้โล่พลังงานเป็นเครื่องป้องกันหลัก ผมเล่นบิลด์แบบนี้ได้ถ้าผมต้องการ เราสามารถนำบิลด์แบบไหนก็ได้มาเล่นในเกมเพราะเรามีตัวเลือกมากมายแทบจะนับไม่ถ้วนให้เลือกสรร ยังไงก็ขอบคุณนะครับที่พัฒนาเกมเจ๋งๆ แบบนี้ขึ้นมา

มีไฮไลท์ไหนใน Path of Exile ที่คุณจำได้ตรึงใจไหมคะ?

ไฮไลท์เหรอ? ผมปฏิเสธไม่ได้จริงๆ ว่าผมใช้ชีวิตในเกมได้สุ่มเสี่ยง แน่นอนว่าผมย่อมมีช่วงเวลาที่น่าทึ่งอยู่มากมายเหมือนกับช่วงเวลายอดแย่ที่ทำให้ผมเกือบเลิกลีกนั้น อย่างในลีก Betrayal การเชื่อม 6 เชื่อมของผมในลีกนั้นใช้ Orb of Fusing ไปประมาณ 9500 ชิ้น พอผมเชื่อมสำเร็จ (ด้วยความช่วยเหลือของผู้ชม) เราก็ใส่มลทินคู่ แล้วไอเทมชิ้นนั้นก็ระเบิดไป แต่ผมว่าไฮไลท์ที่ยิ่งใหญ่ที่สุดอย่างเถียงไม่ได้ก็คือชุมชนผู้เล่นที่น่าทึ่งของเราน่ะ โดยเฉพาะกลุ่มที่ผมเรียกได้ว่าเพื่อน เพื่อนที่เข้ามาในสตรีมของผมแล้วอยู่กับผมมาตลอด

มีบิลด์โปรดไหมคะ?

ผมไม่ค่อยมั่นใจนะว่าผมเปลี่ยนบิลด์พอๆ กับที่ผมเปลี่ยนกางเกงในรึเปล่า แต่ตอนนี้บิลด์โปรดของผมก็คือ Elementalist มีดเวทมนตร์ (Ethereal Knives) สายลุกไหม้ บิลด์โปรด 3 อันดับแรกของผมก็คือ Slayer พายุหมุน (Cyclone), Occultist ดูดแก่นแท้ (Essence Drain) / โรคติดต่อ (Contagion) และมีดเวทมนตร์สายลุกไหม้ แต่ในเมื่อผมยังไม่คิดที่จะลาจากเวร์แคลส์ทไปในเร็วๆ นี้ อนาคตจะเป็นยังไงก็ค่อยว่ากันครับ!

ชอบภาคเสริมภาคไหนที่สุดคะ?

คำถามนี้ตอบยากนะ ผมเดาว่าภาคเสริมในแง่ที่เป็นภาคเสริมจริงๆ โดยไม่ใช่ลีกรึเปล่า? ในเมื่อเกมมันดีขึ้นมาทุกลีก (อย่างน้อยก็ลีกส่วนใหญ่ตั้งแต่ที่ผมเล่นมา) ผมคิดจริงๆ ว่าผมมีอำนาจตัดสินใจทิศทางที่เลือกเดินได้อย่างไร้ขีดจำกัดในฐานะผู้เล่น ผมจำได้ว่าเล่นปิงปองเชปเปอร์/เอลเดอร์ในสมุดแผนที่ แล้วก็ดวงซวยสุดๆ ในการสร้างผู้พิชิตในเขตที่ต่างกัน รวมถึงการออกล่าบอสเพื่อใช้ในคำเชิญของเมเวน ไม่ว่าภาคเสริมภาคไหนก็มีข้อดีข้อเสียต่างกันนะ แทนที่จะเลือกภาคเสริมที่ผมชอบ ผมเลือกภาคเสริมใหม่ที่จะตามมาในอนาคตดีกว่า

อยากบอกอะไรสักอย่างกับผู้เล่น Path of Exile ทุกคนไหมคะ?

หลังจากที่เล่น Path of Exile มาครบ 1,000 ชั่วโมง คุณพูดได้เลยว่าผ่านบทเรียนเบื้องต้นแล้ว ความรู้เป็นกุญแจสำคัญและจะจบปริญญาโทใน Path of Exile ได้ก็ต้องใช้เวลาหลายปีครับ อย่ายอมแพ้เชียวนะ!

สตรีมเป็นครั้งแรกตอนไหนคะ? เริ่มสตรีมได้ยังไง?

ในฐานะที่เป็น YouTuber มาตั้งแต่ปี 2009 ผมอยากเข้าวงการสตรีมมาตลอดครับ แต่อินเตอร์เน็ตผมห่วย คอมพิวเตอร์ผมเฮงซวย ผมก็เลยสตรีมไม่ได้ แต่พอถึงปี 2017 ผมก็เริ่มเล่น Path of Exile แล้วทำการสตรีมมาดื้อๆ แล้วขอให้ผู้คนในโซเชียลมีเดียช่วยสอนผมเล่นเกมนี้ ซึ่งก็เป็นจุดเริ่มต้นของการเดินทางที่น่าทึ่งนั่นแหละครับ

สตรีมของคุณมีอะไรบ้างและมีกำหนดการอย่างไรบ้างคะ?

ผมโปรโมตตัวเองไม่เก่งนะ ผมเป็นเกมเมอร์ทั่วไปที่เล่นมากไปก็เท่านั้น แต่เวลาที่ผมเล่น Path of Exile ผมก็ทำเนื้อหาหลายต่อหลายแบบ ตั้งแต่การลองบิลด์หรูๆ การคราฟท์ ช่วงเวลาท้าดวง โครงการการฟาร์ม การฟาร์มภารกิจท้าทายและอื่นๆ อีกมากมาย นอกจากเรื่องนั้นผมก็สตรีม World of Warcraft เป็นเกมที่สอง และร่วมรายการวาไรตี้เป็นพักๆ

คุณมีอาชีพอะไรก่อนที่จะมาสตรีมคะ?

ผมเคยเป็นทหารมาก่อน อยู่ในกรมมาหลายปีก่อนที่จะตัดสินใจเปลี่ยนงานอดิเรกให้เป็นงานหลัก ก่อนที่จะเป็นทหารผมก็ทำงานหลายต่อหลายแบบ เพราะผมชอบลองอะไรใหม่ๆ ถ้าผมคิดว่ามันน่าสนุก ผมเคยเป็นนักพัฒนาเว็บ นักออกแบบกราฟิก คนขับแท็กซี่ รปภ.ในอีเวนต์ คนเสิร์ฟเครื่องดื่มในบาร์ และเรียนแพทยศาสตรศึกษาในเวลาว่างครับ

มีงานอดิเรกหรือความสนใจอะไรนอกจากการสตรีมไหมคะ?

ผมชอบฟิตเนสและการเล่นกล้ามมาตลอดครับ ตอนนี้ผมออกกำลัง 6 วันต่อสัปดาห์ ผมมีสภาพดีพอสมควรจนกระทั่งปี 2017 แถมยังได้ออกรายการ N inja Warrior ออสเตรียในชุดยูนิคอร์นสีชมพู แต่ผมก็พักจากการออกกำลังไป 4 ปี ซึ่งเป็นช่วงเวลาที่ผมพยายามทำให้การสร้างคอนเทนต์เป็นงานของผม ซึ่งมันก็มาจากการขาดวินัยล้วนๆ รวมถึงให้ความสำคัญกับมันน้อยไปกว่าเดิม แต่ผมกลับมาออกกำลังกายแล้ว ขอบอกเลย ผมคิดถึงการออกกำลังจริงๆ

ชีวิตเปลี่ยนไปยังไงตั้งแต่ก่อนทำการสตรีมจนถึงตอนนี้คะ? การสตรีมมีบทบาทอะไรในการเปลี่ยนตรงนี้หรือเปล่า?

ชีวิตผมไม่เปลี่ยนไปเลยนะ ผมรู้แหละว่าใครต่อใครคงอยากอ่านเรื่องราวอันน่าทึ่ง แต่คราวนี้ผมให้ไม่ได้จริง ตอนที่ผมไม่มีงานทำ ผมก็เล่นวิดีโอเกมทั้งวัน ซึ่งทุกวันนี้ผมก็เล่นเกมทั้งวันแบบนั้นเหมือนกัน บางทีผมก็แอบรู้สึกว่าผมเป็นคนตกงาน ถึงแม้ผมจะทำอาชีพอิสระมา 4 ปีแล้วก็ตาม ผมซาบซึ้งจริงๆ ที่มันลงเอยแบบนี้ และผมหวังว่ามันจะเป็นแบบนี้ต่อไปอีกหลายต่อหลายปีครับ!

อยากเห็นอะไรเพิ่มเติมในชุมชนสตรีมเมอร์คะ?

ผมอยากเห็นสตรีมเมอร์มากกว่านี้ครับ! การที่ผมสตรีม Path of Exile มันเหมือนกับการได้ร่วมครอบครัวใหญ่ ผมไม่เคยรู้สึกว่าต้องไปแข่งขันกับใคร ชุมชนนี้เป็นชุมชนที่อบอุ่น เป็นมิตรเมื่อเทียบกับเกมอื่นๆ เรามีสมาชิกชุมชนอัจฉริยะอยู่มากมาย ผมอยากให้เกมเมอร์แชร์หน้าจอและเรื่องราวของตัวเองมากกว่านี้ครับ!

มีอะไรแนะนำคนที่อยากสตรีมเป็นอาชีพไหมคะ?

หลังจากที่ผมสตรีมมาไม่กี่ปีแล้วได้เห็นหลายต่อหลายคนล้มเหลวและเห็นคนอื่นๆ ประสบความสำเร็จ ผมแนะนำได้แค่อย่างเดียวครับ สตรีมด้วยแรงจูงใจที่ถูกต้อง ผมคิดจริงๆ ว่าการแบ่งปันแรงบันดาลใจของคุณมีค่าในการสตรีมมากกว่า เมื่อเทียบกับคนที่เริ่มสตรีมเพื่อหาเงิน หากคุณมีเงินเป็นเป้าหมายหลัก ก็เตรียมตัวจมอยู่ในความมืดได้เลยครับ หากคุณเริ่มสตรีมใหม่ๆ มันก็ไม่เหมือนกับงานทั่วไปเลย คุณจะต้องเสียสละอะไรมากมายโดยแทบไม่ได้อะไรกลับคืนมาจนกว่าคุณจะหาเงินจากการสตรีมได้ การสตรีมนั้นไม่ได้มีไว้ให้กับทุกคน จะประสบความสำเร็จได้ก็ต้องอาศัยการอุทิศตัวและดวง แต่ผมก็ยังแนะนำให้ทุกคนลองดูนะ แต่อย่าลาออกจากงานถ้าไม่มีเงินเก็บ สตรีมเป็นงานอดิเรกก่อน แล้วลองดูว่ามันจะไปถึงจุดไหนได้… ผมก็ทำแบบนั้นแหละ :)

อยากฉายแสงให้สตรีมเมอร์หน้าใหม่คนไหนบ้างไหมคะ?

คำถามนี้จะทำให้ผมตกอยู่ในย่านอันตรายใช่ไหม? แต่ก็นะ ไม่เสี่ยงก็ไม่สนุกนี่นา! ผมอยากฉายแสงให้กับสตรีมเมอร์หน้าใหม่ที่เป็นชาวออสเตรียเหมือนกัน: Palsteron. บอกตามตรงนะ เขาเป็นผู้เล่น Path of Exile ที่น่าทึ่งจริงๆ เขาเป็นคนที่มีแนวคิดดี เป็นคนที่ทุ่มเทดี แล้วยังน่าดูอีกด้วย ผมไม่แปลกใจแน่ๆ ถ้าเขาจะกลายเป็นผู้สร้างคอนเทนต์ตัวเต็งคนต่อไปของเวร์แคลส์ท ไปเลยเพื่อนๆ เอ็กไซล์ ลองดูเขานะ!

อยากพูดถึงโครงการอะไรในอนาคตไหมคะ?

ผมเป็นเกมเมอร์ทั่วไปน่ะ โครงการมันจะโผล่มาตอนที่ผมนั่งเล่นนั่นแหละ… ดังนั้นถ้าพวกคุณออกภาคเสริมดีๆ ออกลีกดีๆ ต่อไปเรื่อยๆ ผมก็ยินดีจัดทำโครงการใหม่ๆ ไปเรื่อยๆ เหมือนกันครับ!

ขอบคุณมากๆ ที่มาร่วมสัมภาษณ์นะคะ! หากคุณต้องการติดตาม mbXtreme คุณสามารถติดตามได้ทาง Twitter, YouTube และ Twitch ค่ะ อย่าลืมนะคะว่าคุณสามารถสนับสนุน mbXtreme ร่วมไปกับการพัฒนา Path of Exile ได้ด้วยการซื้อสินค้าแฟชั่นจากหน้า Nexus ของเขานะคะ!
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม