วันนี้เราจะมาแบ่งปันเรื่องราวเกี่ยวกับไพ่พยากรณ์ Justified Ambition (ความทะยานอยากที่มีเหตุผล) จาก blah2k6 ผู้สนับสนุนของเรานะคะ! เขาจะอธิบายเรื่องทางเลือกต่างๆ ในการออกแบบของรางวัลและอรรถรสของไพ่ใบนี้ ไพ่ที่มีแรงบันดาลใจมาจากลีก Synthesis และถูกเพิ่มเข้ามาในภาคเสริม Siege of the Atlas เชิญอ่านกันได้เลยค่ะ!

ผมเป็นแฟนตัวยงของเกมแอคชั่น RPG หรือ Hack & Slash มาตลอดครับ ชอบเก็บเลเวล ชอบเก็บไอเทมจริงๆ หลังจากที่ผมเล่น Diablo 2 มาเกือบสิบปี ผมก็ได้เล่น Path of Exile เป็นครั้งแรกในช่วงโคลสเบต้าช่วงเดือนมกราคมปี 2013 ตอนนั้นผมยังไม่ติดเกมนี้เพราะเลิกเล่นไปช่วงเลเวล 40 น่ะ

พอถึงปี 2016 ผมกับเพื่อนใน Diablo 2 มาลองเล่น Path of Exile กันอีกครั้ง เกมมันล้ำลึกกว่าเดิมมากๆ แถมเพิ่งจะมีการเพิ่มคลาสเสริมเข้ามาใหม่อีกด้วย เลยมีอะไรให้เรียนรู้มากกว่าเดิมอีกมากมาย พอ 7 ปีผ่านไปมาถึงตอนนี้ ผมก็เล่นมาทุกลีกตั้งแต่ลีก Perandus นะครับ

ลีกหนึ่งที่เด่นในสายตาผมก็คือ Synthesis ไม่ใช่เพราะว่าระบบเกมของลีกนี้เด่นนะครับ แต่เป็นเพราะเสียงพากย์ ดนตรี และบรรยากาศจากลีกนี้ เมื่อผมซื้อโอกาสในการออกแบบไพ่พยากรณ์ ผมรู้เลยว่ามันจะต้องเป็นไพ่ที่เกี่ยวกับลีก Synthesis แน่ๆ ผมเองก็เล่น SSF มามากมายแล้วยังเข้าถึงเนื้อหา Synthesis ได้ยากพอสมควร ผมอยากได้วิธีอื่นๆ ในการหาแผนที่ยูนิคสังเคราะห์ ผมดีใจมากที่ไพ่ใบนี้ดรอปจากผู้พิชิต แถมยังได้เก็บไพ่ใบนี้ได้หลายชุดในลีกล่าสุดอีกด้วย

ช็อตหนึ่งที่น่าจดจำในลีก Synthesis ก็คือคัทซีนที่ผู้เล่นรู้ว่าตัวจริงของคาวาส (NPC ลีก Synthesis) ก็คือเทมพลาร์ระดับสูงเวนาริอุส ผมอยากให้ภาพศิลป์ของไพ่พยากรณ์นี้ออกมาเหมือนกับคัทซีนนี้ แล้วก็ประทับใจกับภาพที่ออกมามากๆ ครับ

ผมหาชื่อที่เหมาะสมและถ้อยคำอรรถรสของไพ่ใบนี้ไม่ค่อยได้นัก คิดเองก็ไม่ชอบสักที โชคดีที่ทีมนักออกแบบตอบกลับมาด้วยคำแนะนำที่ผมชอบมากๆ เทมพลาร์ระดับสูงเวนาริอุสเป็นคนที่มีความทะเยอทะยานสูง และยึดหลักว่า “ผลลัพธ์ที่ตามมาย่อมทำให้วิธีการนั้นชอบธรรม” เขายอมทำทุกวิถีทางเพื่อกอบกู้เวร์แคลส์ท แม้ว่าจะต้องทรมานวาลโด คาเซอริอุส (เชปเปอร์) หรือขู่ฆ่าซานะ ลูกสาวของเขาก็ตาม

ผมยังชอบที่ไพ่ใบนี้ให้ผลลัพธ์ได้หลายต่อหลายอย่าง และคุณอาจจะได้ “รางวัลแจ็คพ็อต” (แกนความทรงจำ) ก็เป็นได้ กิลด์ผมชอบโพสต์แกนความทรงจำที่ได้จากไพ่ชุดนี้ลงไปในแชทกิลด์ ตามด้วยข้อความขอบคุณผมเป็นภาษาเยอรมัน (“danke robin”) จนเป็นมีมยอดนิยมไปแล้วละครับ
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม