วันนี้เราจะมาจับเข่าคุยกับ CatmasterOP ผู้สร้างคอนเทนต์จากชุมชนผู้เล่นที่คุณอาจรู้จักมาจากพอดแคสต์ Fated Connections ค่ะ! เชิญอ่านบทสัมภาษณ์กันได้ทางด้านล่างนี้นะคะ!

สวัสดีค่ะ CatmasterOP ขอบคุณที่มาร่วมสัมภาษณ์นะคะ! รบกวนแนะนำตัวหน่อยค่ะ

สวัสดีครับทุกคน ผม CatmasterOP แต่คนส่วนใหญ่จะเรียกผมว่า “แคท” ผมทำคอนเทนต์ Path of Exile หลากหลายอย่าง คนส่วนใหญ่รู้จักผมในฐานะพิธีกรพอดแคสต์ Fated Connections ซึ่งเป็นรายการที่ผมกับ BalorMage พิธีกรร่วมของผมมาร่วมวงกับผู้สร้างคอนเทนต์และผู้เล่นของเกมหลายต่อหลายคนภายใน Path of Exile เพื่่อพูดคุยเรื่องอัพเดทใหม่ๆ ของเกมนี้อย่างออกรส

คุณเริ่มเล่น Path of Exile เป็นครั้งแรกตอนไหนคะ?

ผมเริ่มสร้างบัญชีมาตั้งแต่ช่วงต้นปี 2013 ตอนที่ผมได้เห็นเกมนี้ในสตรีมของ wingsofdeathx ในเมื่อผมรีบสร้างบัญชีแต่เนิ่นๆ ผมจึงเก็บชื่อบัญชี “Catmaster” เอาไว้ได้ แต่ผมเริ่มดาวน์โหลดเกมนี้มาเล่นจริงจังกับเพื่อนสองคนในช่วงท้ายปี 2014 พอถึงช่วงที่ลีก Torment/Bloodline เข้ามาในเกม ผมอินกับเกมจนเริ่มติดตามชมสตรีมเมอร์ PoE (ขอขอบคุณ Ziggy, Pohx, Zeno ด้วยนะครับ) แล้วเล่นแต่ลีกท้าทาย Hardcore มาโดยตลอด

อะไรทำให้คุณติดใจเกมนี้ในตอนแรก แล้วอะไรทำให้คุณกลับมาเล่นเรื่อยๆ คะ?

ผมจำได้ว่าสมัยก่อนชอบ Diablo 2 มาก แต่ไม่เคยมีอินเทอร์เน็ตบ้านให้ใช้ก่อนที่จะอายุ 18 แน่นอนว่าผมก็ยังเล่นต่อไปได้ แต่ผมไม่เคยมีประสบการณ์การเล่นเกมออนไลน์และไม่เคยเข้าอกเข้าใจเกมอย่างถ่องแท้ สร้างแต่ตัวละครที่ไร้ประสิทธิภาพสุดๆ

พอผมได้เล่น Path of Exile เป็นครั้งแรก ผมทึ่งมากที่เกมนี้ให้ประสบการณ์ดีๆ สนุกสนานแบบใน Diablo 2 ได้จริงๆ เรื่องที่ผมจำได้ขึ้นใจใน Diablo 2 ก็คือตอนที่ Charsi เสนอว่าจะสามารถเปลี่ยนไอเทมชิ้นหนึ่งให้เป็นไอเทมแรร์ได้ พอผมมารู้ว่าคุณทำแบบเดียวกันได้ใน PoE ด้วยการใช้ Orb of Alchemy ผมก็ติดเกมนี้พอสมควรแล้ว

ระบบไอเทม การใช้เงินตราที่ใช้งานได้แทนทอง การปรับแต่งสกิลและตัวละครได้อย่างหนัก โมเดลเล่นฟรี ลีกท้าทาย งานแข่ง… ผมสนอกสนใจเรื่องทั้งหมดนี้จนเข้ามาเล่น

สิ่งที่ทำให้ผมกลับมาเล่นอยู่เรื่อยๆ นั้นมาจากไฟของผู้คนที่ทำเกมนี้ขึ้นมา มีผู้คนมากมายที่มีพรสวรรค์และขยันขันแข็งที่เกี่ยวข้องกับเกมนี้ (และชุมชนผู้เล่น) ผมสัมผัสได้ว่าพวกเขาตื่นเต้นจริงๆ ที่ได้ทำเกมที่พวกเขาอยากเล่นด้วยตัวเอง

มีช็อตไหนในการเล่น Path of Exile ที่คุณจำได้ตรึงใจไหมคะ?

มีเยอะจนเล่าได้ไม่หมดเลยครับ

ส่วนใหญ่ก็เป็นการตายในช่วงเริ่มลีก Hardcore ยกตัวอย่างเช่นการตายในลีก Hardcore Bestiary (มั้งนะ) ในฐานะ Assassin อันดับ 2 ในตารางอันดับหลังจากเล่นบิลด์กระแสมีดวน/มีดเวทมนตร์ (Blade Vortex/Ethereal Knives) ไปได้สักพัก มันเป็นครั้งแรกที่ผมไม่ได้ดูม็อดสะท้อนความเสียหายที่อยู่ในแผนที่ที่ผมสุ่มขึ้นมา

หรือตอนที่ผมถ่มถุยบอสประจำบทที่ 9 แล้วก็ทำพลาดขึ้นมาทันที แล้วตายด้วยมีดม่วงพวกนั้น

หรือตอนที่มหาวิญญาณแห่งวาล์ติดบัคในช่วงเริ่มลีก Metamorph แล้วยิงลำแสงสายฟ้าออกมาเป็นชุดมาที่ตัวละครของผม ทำให้มันถูกส่งมาที่ Standard

นอกจากจะมีการตายแบบมีมๆ แล้ว ผมว่าช็อตที่ตรึงใจผมที่สุดก็คือการพบและทำหกเชื่อมให้กับ Carcass Jack ที่ผมตามหาอยู่ในกิจกรรมลีกโมฆะ 1 สัปดาห์ แล้วพบอีกชิ้นที่ผมทำหกเชื่อมแล้วใส่มลทินเพื่อให้มีม็อด “เลเวลของหินที่ใส่ทุกเม็ด +1” (นี่เป็นสมัยที่ยังไม่มีแท่นมลทินคู่ มันจึงเป็นผลลัพธ์ที่ดีที่สุดในแง่หนึ่ง) พอผมทำได้สำเร็จ ผมหัวเราะลั่นจนแชทคิดว่าผมเป็นบ้าไปเลยน่ะ

มีบิลด์โปรดไหมคะ?

พูดยากนะ ผมชอบเล่นบิลด์หลากหลายสไตล์น่ะ ถ้าพูดถึงสกิลที่เล่นบ่อยที่สุดก็เป็นกระแสมีดวน (Blade Vortex) เพราะการสร้างความเสียหายปะทะได้ในขณะที่เคลื่อนที่มันโหดจริงๆ และในช่วงเวลาหลายปีที่ผ่านมาก็มีวิธีการเพิ่มความเสียหายหลายต่อหลายวิธีให้เป็นบิลด์ช่วงท้ายเกมที่ดีพอสมควร

แต่ผมยังชื่นชอบการสร้างความเสียหายน้ำแข็งต่อเนื่อง ปลุกเสกอาวุธ (Animate Weapon) และฝนพิษ (Toxic Rain)

ชอบภาคเสริมภาคไหนที่สุดคะ?

มีหลายภาคเสริมที่ผมชื่นชอบเกือบเป็นอันดับหนึ่งนะครับ แต่ไม่มีอะไรเหนือไปกว่า Betrayal แล้วละ ทั้งความตื่นเต้นจากตัวอย่างที่มาได้ถูกเวลา แถมยังใช้คำว่า “Immortal” โดยบังเอิญที่เหมือนจะเป็นการแซะการประกาศของอีกเกมหนึ่งขึ้นมา การที่เนื้อเรื่องพลิกผันได้อย่างน่าทึ่งว่า NPC ที่เคยเป็นพรรคพวกของคุณกลายเป็นศัตรู แล้วก่อตั้งองค์กรหมอผีแปลกๆ ขึ้นมา แถมยังมีระบบที่เล่นได้ครั้งแล้วครั้งเล่าและซับซ้อนพอสมควรที่เอื้อประโยชน์ให้คุณได้วางเส้นทางไปสู่ของรางวัลที่ต้องการ การเกรงกลัวทุกครั้งที่เข้าด่านใหม่ว่าจะมีมือสังหารจากหน่วยแทรกแซงมาดักโจมตี และยังมีการกลับมาของไอนาร์ อัลวา และนิโค้ที่เป็นที่รักอีกด้วย

แต่ผมต้องพูดเป็นบริบทให้ชัดเจนว่าภาคเสริมต่างๆ มีขอบเขตใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ นับแต่นั้นมา และภาคเสริม Conquerors, Echoes และ Siege ก็เป็นภาคเสริมที่ดีจริงๆ ด้วย หากว่ากันตามเหตุผล ผมคงจะเลือกภาคใดภาคหนึ่งในนี้ แต่หัวใจผมบอกว่า “Betrayal” น่ะ

อยากพูดอะไรให้ผู้เล่น Path of Exile ฟังไหมคะ?

เพลงประกอบเกมครับ (มีคนจำนวนมากเกินไปที่ปิดเสียงเพลงเอาไว้ แล้วไม่ได้ฟังเพลงเลิศๆ จริงๆ)

เริ่มสตรีมเป็นครั้งแรกตอนไหนคะ? แล้วเริ่มต้นได้ยังไง?

ผมถ่ายทอดสดเกมเพลย์ให้โลกได้เห็นมาก่อนเป็นบางครั้ง แต่ในปี 2017 หลังจากที่แพทช์ 3.0 ออกมาและการตั้งตารอ 3.1 ว่าจะเป็นภาคเสริมช่วงท้ายเกมใหญ่โต ผมตัดสินใจว่าจะถ่ายทอดสดจริงจัง

ตอนนั้นผมเพิ่งจะหมดสัญญาจ้าง 1 ปีกับผู้ว่าจ้างไป ผมพอมีเงินเก็บ ก็เลย “ถ้าไม่ลองตอนนี้ก็ไม่ได้ทำอีก” ผมชื่นชอบกราฟิกดีไซน์และได้ทำเว็บดีไซน์มาก่อนในอดีต ดังนั้นจากจัดสตรีมและดำเนินการสตรีมก็น่าสนุกพอสมควร ตอนนั้นผมหาผู้ติดตามได้อย่างรวดเร็ว แล้วสตรีมของผมก็ดูจะเติบโตได้รวดเร็ว ผมก็เลยสตรีมต่อไป

สตรีมของคุณมีอะไรบ้างและมีกำหนดการอย่างไรบ้างคะ?

บรรยากาศดีๆ และความเป็นพวกพ้องจริงๆ ครับ เรามีชุมชนเล็กๆ สุดเจ๋งที่แน่นแฟ้น โดยมีคนจริงๆ จากทั่วทั้งโลกและมีอายุแตกต่างกันมากมาย เราช่วยเหลือกันในช่วงเริ่มลีก ให้คำแนะนำเกี่ยวกับบิลด์ แล้วระดมทรัพยากรกัน เรามีการเล่นมีมเล่นตลกกันมากๆ แต่ก็มีการพูดคุยกันจริงจัง และไม่มีการเสแสร้งหรือจริงจังกับเกมจนเกินเหตุ ผมชอบชุมชนของผม และซึ้งใจจริงๆ ที่ได้รับความสนใจอยู่ไม่น้อยทั้งที่ช่วงนี้การสตรีมของผมแทบไม่มีกำหนดการเลย ผมเคยสตรีม 200+ ชั่วโมงต่อเดือน แต่ผมลดการสตรีมลงในช่วงปีที่ผ่านมาเพื่อไม่ให้หมดไฟ โลกของการสตรีมและการสร้างคอนเทนต์เปลี่ยนไปอย่างหนักในช่วงไม่กี่ปีที่ผ่านมา ผมจึงต้องคอยปรับตัวอยู่เสมอเพื่อให้อยู่รอดในทางเศรษฐกิจ

เดี๋ยวนี้ผมมุ่งเน้นไปกับการวางแผนพอดแคสต์หลายต่อหลายตอนในช่วงเริ่มลีกแต่ละครั้ง เพราะพอดแคสต์เหล่านี้เป็นที่นิยมมาก แล้วผมรู้ว่าหลายคนคงจะเศร้าถ้าผมเลิกทำต่อ ผมให้ความสำคัญอันดับแรกในการทำให้พอดแคสต์ดำเนินต่อไป และคอนเทนต์อื่นๆ ของผมจะตามมาเป็นอันดับหลัง แต่ผมมีแผนอยู่ว่าจะเพิ่มเวลาการสตรีมทันทีที่ผมวางกำหนดการคอนเทนต์ต่างๆ ได้เรียบร้อยสำหรับตัวผมเองนะ

คุณมีอาชีพอะไรก่อนที่จะมาสตรีมคะ?

ผมจบปริญญาตรีมาแล้วไม่อยากเรียนมหาลัยต่อ ก็เลยทำงานในตำแหน่งที่เงินไม่ดีและไม่มีใครเห็นค่า ย้ายไปเจองานแบบเดียวกันอยู่เรื่อยๆ เพราะตอนนั้นผมมันเด็กและโง่เกินกว่าที่จะเห็นค่าของตัวเอง มันน่าอายอยู่นะ แต่หวังว่าการพูดเรื่องนี้แบบตรงไปตรงมาจะช่วยให้คนอื่นๆ ได้เรียนรู้จากความผิดพลาดของผมโดยไม่ต้องมาทำผิดพลาดด้วยตัวเอง

มีงานอดิเรกหรือความสนใจอะไรนอกจากการสตรีมไหมคะ?

ผมเป็นโปรดิวเซอร์ดนตรีที่เรียนรู้ด้วยตัวเอง ผมทำบีทมาหลายแบบ ทั้งฮิปฮอป แทร็ป EDM และชอบฟังอะไรที่หลากหลายเหมือนกัน

หากคุณสนใจ ผมเคยปรากฏตัวเป็น “Al Bern” ร่วมกับโปรดิวเซอร์เยอรมันชื่อดังมากมายในรีมิกซ์เทปโปรโมตปี 2010 ที่มีชื่อว่า “Rap im Naturdarm Vol. 1”

ผมยังทำอาหารได้ดีพอสมควร ชอบเพิ่มสูตรอาหารใหม่ๆ เข้ามา ปรับให้ตรงกับอุปกรณ์ทำอาหารของผม ปรับให้ตรงกับวัตถุดิบท้องถิ่นและความชื่นชอบของผม ถ้าให้พูดถึงอาหารโปรดบางส่วนก็มีบัตเตอร์ชิกเก้น, รากูโบโลเนส และเพนเน่นอร์ม่า ผมเคยสตรีมการทำอาหารอยู่ครั้งสองครั้ง อาจจะทำคอนเทนต์ทำอาหารในห้องครัวรกๆ ของผมในอนาคตก็ได้

ผมเคยปีนผาจำลองแบบไร้เชือก (Bouldering) อยู่บ่อยๆ นะ พักไปในช่วงโควิด แต่ว่าจะกลับมาปีนใหม่ในอนาคตอีก คือเดี๋ยวนี้รองเท้าและค่าสมาชิกมันแพงสุดๆ แถมการไปเข้ายิมก็ใช้เวลามากไปกว่าที่ผมวางแผนไว้เยอะด้วย แหะๆ ผมชอบปั่นจักรยานด้วย โดยเฉพาะเส้นทางที่ต้องปั่นขึ้นเขา ซึ่งเป็นกิจกรรมที่วางแผนไว้ทำในช่วงที่ยุ่งๆ ได้ง่ายกว่ากิจกรรมนั้น ผมเพิ่งซื้อจักรยานเสือภูเขาดีสุดๆ ไปเพราะคันเก่าผมถูกขโมยไปทั้งที่ผมได้เป็นเจ้าของไม่ถึง 2 สัปดาห์ :(

ชีวิตเปลี่ยนไปยังไงตั้งแต่ก่อนทำการสตรีมจนถึงตอนนี้คะ? การสตรีมมีบทบาทอะไรในการเปลี่ยนตรงนี้หรือเปล่า?

มีการเปลี่ยนแปลงมากมายระหว่างปี 2018 จนถึงตอนนี้ครับ ชีวิตผมมีระเบียบ มีแบบแผนมากขึ้นกว่าเดิม ซึ่งเป็นจุดอ่อนของผมมาก่อน แต่ก็ยังพยายามปรับปรุงเรื่องนั้นให้ดีกว่าเดิมนะ การเปลี่ยนผ่านที่สำคัญที่สุดที่มีอิทธิพลจากการสตรีม คือการที่ผมเห็นคุณค่ามากขึ้นในการจัดการเวลา และจัดเวลาส่วนหนึ่งไปกับการสานความสัมพันธ์และรักษาความสัมพันธ์เอาไว้ ทั้งในแง่ของชีวิตสตรีมเมอร์/นักพอดแคสต์ ‘มืออาชีพ’ และในชีวิตส่วนตัวของผมอีกด้วย ผมมองสะท้อนตัวเองมากกว่าที่เคย มันก็พอช่วยได้นะ แต่ก็ยังไม่ได้คอยติดต่อกับทุกๆ คนได้มากเท่าที่ผมต้องการ

คุณเป็นพิธีกรพอดแคสต์ชุมชน Fated Connections ที่เป็นที่ชื่นชอบมาหลายต่อหลายปีแล้ว! คุณเริ่มทำพอดแคสต์นี้ได้ยังไง แล้วคนอื่นๆ จะติดตามข่าวสารล่าสุดเกี่ยวกับพอดแคสต์นี้ได้ทางไหนคะ?

ก่อนอื่น ผมต้องให้เครดิตแล้วขอขอบคุณพอดแคสต์และผู้สร้างสรรค์รุ่นเดอะที่เป็นแรงบันดาลใจให้กับผม และทำอะไรหลายๆ อย่างได้ดีกว่าผมมากๆ ผมเป็นแฟนตัวยงของ State of Exile (Zenocidegenius), Lioneye’s Watch (ProjectPT) และ Baeclast (TarkeCat) และขอขอบคุณ Coffee Talk ของ Nugi และ Mors เป็นพิเศษ เอาจริงๆ ผมคงจะฟังพอดแคสต์ PoE มาหลายร้อยชั่วโมงก่อนที่จะคิดที่จะทำพอดแคสต์ของตัวเองอีกครับ

ตอนที่ผมเริ่มสตรีม ผมร่วมกับสตรีมเมอร์หน้าใหม่ที่ชื่อว่า WaifuGate ที่แนะนำว่าเราทำพอดแคสต์ร่วมกันได้เพราะมีหลายต่อหลายเรื่องที่เราอยากพูดคุยกัน แถมยังเป็น WaifuGate อีกด้วยที่คิดชื่อขึ้นมาหลังจากที่ผมแนะนำให้เราใช้ศัพท์จากเกมอย่างเช่นชื่อของไพ่พยากรณ์ จิวเวล หรือชื่อคำทำนาย ตอนนั้นผมเล่นแต่ HCSSF เป็นหลักขณะที่ WaifuGate เป็นสายล่าของแรร์แบบเค้นประสิทธิภาพ ดังนั้นวิธีการของเราจึงแตกต่างกันยิ่งกว่าอื่นใด เราเริ่มหาแขกรับเชิญมาเพื่อพูดคุยเรื่องน่าสนใจและสร้างเครือข่าย

เมื่อ WaifuGate ตัดสินใจว่าจะออกจากการสร้างคอนเทนต์ Action RPG ในตอนนั้น ผมจึงลองเซ็ตอัพต่างๆ แต่ก็มี BalorMage ที่เป็นคนที่มาทดแทนได้ดีและพึ่งพาได้ ตอนนี้ทั้ง Balor และผมก็มีแฟนตัวยงและแอนตี้ตัวยง ไดนามิกของเราก็เป็นแก่นสำคัญของตัวตนของพอดแคสต์ Fated Connections จริงๆ

หากคุณต้องการติดตามข่าวคราวความคืบหน้าของพอดแคสต์ ผมแนะนำให้ติดตาม Twitter ของผมและ Subscribe ใน YouTube ของผมนะ แต่คุณก็เข้ามาดูในการถ่ายทอดสดของผมแล้วใช้คำสั่ง !fated ได้เหมือนกัน ผมคอยโพสต์อัพเดทเกี่ยวกับการวางแผนและประกาศตอนถ่ายทอดสดใหม่ๆ และวันที่จะมีวิดีโอรับชมย้อนหลังอีกด้วย นอกจากนี้ผมยังมี linktree ที่มีลิงค์การเคาท์ดาวน์ของตอนถัดไปทันทีที่วางแผนเรียบร้อยอีกด้วย! ผมว่าจะทำเว็บสำหรับ Fated Connections ในอนาคตอยู่ จะได้มีข้อมูลทั้งหมดอยู่ในที่ที่เดียว

มีอะไรแนะนำคนที่อยากสตรีมเป็นอาชีพไหมคะ?

ผมต้องโทษธรรมชาติของโลกโซเชียลและอินเทอร์เน็ตโดยทั่วไปที่ทำให้อาชีพเฉพาะทางแปลกๆ อาชีพนี้มีสิ่งที่เห็นและสิ่งที่เป็นจริงที่แตกต่างกันโดยสิ้นเชิง ผมจึงอยากพูดเรื่องนี้แบบตรงไปตรงมาสุดๆ

เรื่องแรก การเปลี่ยนไฟของคุณให้เป็นแหล่งรายได้หลักโดยไม่เสียไฟไปมันเป็นเรื่องยากจริงๆ ตอนนี้คุณอาจจะมีไฟในเรื่องนี้นะ แต่พอต้องมาวิเคราะห์ข้อมูลแล้วตัดสินใจอะไรตามกลไกตลาด มันดูดพลังไปได้มาก แล้วทำให้คุณลืมไปว่าคุณชอบอะไรกับมันมาตั้งแต่แรก

เรื่องที่สอง ถึงแม้การสตรีม การเล่นเกม การทำคอนเทนต์เกี่ยวกับเกมเป็นเรื่องน่าสนุก คุณคงไม่อยากสร้างชีวิตของตัวเองไปกับการพึ่งพาความสนุกสนานในการนั่งหน้าคอมไปเป็นเวลา 10+ ชั่วโมงทุกวัน ซึ่งอาจจะเป็นเกมเดียวหรือแนวเดียว ตอนนี้มันอาจจะดูสนุก แต่ถ้าเป็น 10, 20 หรือ 30 ปีข้างหน้าล่ะ?

เรื่องที่สาม สตรีมเมอร์จำนวนมากที่คุณนับถือก็ทำการสตรีมมาเป็นสิบปีหรือมากกว่านั้นจนได้มาอยู่ในจุดนี้ แต่โลกของการสตรีมและการสร้างคอนเทนต์มันเปลี่ยนไปมากมายเมื่อเทียบกับสมัยก่อน PC ทุกเครื่องสตรีมได้แล้ว มีคนจำนวนมหาศาลที่สามารถจ้างทีมผู้สร้างคอนเทนต์ให้ทำคอนเทนต์และทำให้แชนแนลเติบโตให้กับเขาได้ แถมผู้ชมก็มีความคาดหวังในมาตรฐานที่มีคุณภาพสูงสุดๆ แล้วในสมัยนี้ การแข่งขันมันก็ดุเดือดพอสมควร วัยรุ่นหลายต่อหลายประเทศมี “Youtuber” เป็นอาชีพในฝัน 10 อันดับแรกด้วยซ้ำ

คุณต้องมีไฟในเรื่องนี้เป็นอย่างมาก และมีอะไรพิเศษๆ มานำเสนอได้เป็นอย่างดีจริงๆ ไม่งั้นคุณก็จะได้ผิดหวังไปเปล่าๆ หากคุณอยากได้เงินง่ายๆ ก็ปั้นทักษะที่โลกการทำงานให้คุณค่าเป็นอย่างมากแทนเถอะ!

แต่ถ้าคุณต้องการแบบนี้จริงๆ ผมไม่อยากให้คุณหมดหวังนะ แต่ทำในทางที่ฉลาด หาทางที่คุณจะจ่ายค่าครองชีพได้ด้วยการทำงานพาร์ทไทม์ อาจจะต้องทำงาน WFH เพื่อให้คุณมีเวลาสร้างคอนเทนต์สูงสุด ขณะเดียวกันก็ตัดความกดดันในการเติบโตและความสำเร็จทั้งหมดออกไปในตัว

ตั้งเป้าหมายให้กับตัวเอง แล้วพยายามตะลุยไปให้ถึงเป้าหมายอย่างคงเส้นคงวา รายได้ใดๆ ที่คุณหามาได้จากการสร้างคอนเทนต์ควรจะนำไปลงทุนซ้ำเพื่อสร้างคอนเทนต์มากกว่าเดิมและดีกว่าเดิม เช่นการซื้อฮาร์ดแวร์ ซอฟต์แวร์ จ้างคนที่ทำงานที่คุณทำไม่ได้ดีเพื่อให้คุณได้เน้นไปกับการทำสิ่งที่คุณทำได้ดี จนกว่าคุณจะประสบความสำเร็จพอที่คุณสามารถตัดสินใจโดยมีข้อมูลครบถ้วนว่าจะลาออกจากงานหลักแล้วเป็นคนสร้างคอนเทนต์เต็มเวลาไ

ที่สำคัญที่สุด อย่าลืมที่จะสนุกไปกับครับ! หากคุณหมดความสนุกไปแล้ว มันจะกลายเป็นอาชีพรายได้แย่ที่มีเวลาการทำงานที่ไม่สะดวก มีสวัสดิการห่วย และมีความมั่นคงทางอาชีพต่ำเพียงเท่านั้น

อยากฉายแสงให้สตรีมเมอร์หน้าใหม่คนไหนบ้างไหมคะ?

ผมว่ามีคนฉายแสงให้กับผมในส่วนนี้ของบทสัมภาษณ์สตรีมเมอร์ของ GhazzyTV มาไม่นานนัก แต่มันก็ผ่านมา 5 ปีแล้ว เวลาผ่านไปเร็วจริงๆ

ผมว่าจะฉายแสงให้กับ TalkativeTri มาหลายเดือนก่อนตอนที่ผมเริ่มดูคำถามบทสัมภาษณ์พวกนี้ แต่ผมก็คงผิดจังหวะพอสมควร 😀 เพราะตอนนี้ทุกคนรู้จักเขาแล้วละ

ว่ากันตามตรง เราโชคดีจริงๆ ที่มีสมาชิกชุมชนผู้เล่นและผู้สร้างผลงานในพื้นที่ของเรา เราขอบคุณที่มีแขกรับเชิญที่หลากหลายในพอดแคสต์ Fated Connections ที่ให้มุมมองที่ดีและมีประโยชน์อยู่เสมอ

อยากพูดถึงโครงการอะไรในอนาคตไหมคะ?

เราทำลีกส่วนตัว Necropolis แบบ Group-Found สำหรับชุมชนของผมและคนอื่นๆ และในเมื่อมีการปรับเปลี่ยนช่วงท้ายเกมทั้งหมดนี้ ผมว่ามันคงจะดีที่จะกลับไปสู่สภาพแวดล้อมที่ไม่มีการแลกเปลี่ยนไอเทม แล้วกลับไปหารากเหง้า HCSSF ของผมอีกครับ

นับแต่นี้เป็นต้นไปผมจะให้ความสำคัญกับพอดแคสต์เป็นหลัก และพัฒนาทักษะในการจัดการและการเป็นพิธีกร/การควบคุมรายการอีกด้วย หากมีเว็บไซต์สำหรับพอดแคสต์ Fated Connections รวมถึงสินค้าก็คงจะเจ๋งไม่เบา แต่ยังไม่มีแผนอะไรที่ชัดเจน และสุดท้ายแต่ไม่ท้ายที่สุดก็จะมีคอนเทนต์มากกว่านี้ และ(อาจ)จะตายให้น้อยกว่า Zizaran ครับ!
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม