แมตต์ ไดเมอร์สกี นักออกแบบการเล่าเรื่องระดับอาวุโสของเราเขียนสะท้อนเรื่องราวการเขียนเนื้อเรื่องให้กับลีก Necropolis เอาไว้ดังนี้ค่ะ

หลายคนคงสังเกตกันว่าเนื้อเรื่องของลีก Necropolis ต่างไปจากเดิมนะครับ เวลาที่เพิ่มเนื้อเรื่องเข้ามาใหม่ ผมพยายามทดลองอะไรใหม่ๆ ต่างไปจากเดิมอยู่เสมอ คราวนี้พอผมได้เห็นภาพศิลป์ของสัปเหร่อแก่ๆ ก็ตั้งคำถามขึ้นมาว่า “จะเป็นยังไงถ้าหมอนี่ไม่อยากเล่าว่าเขาทำอะไรอยู่ในตอนนี้?”

แล้วบุคลิกภาพของเขาก็กลายเป็นเรื่องหลักแทบในทันที เมื่อเทียบกับลีกที่ผ่านๆ มาที่ชาวคารุยหรือพวกมาไจได้เป็นจุดเด่น เป็นโอกาสให้เจาะลึกวัฒนธรรมเหล่านี้ คราวนี้เรากลับได้พบกับชายที่ขี้ระแวง จงใจไม่ให้ข้อมูลและคอยบ่ายเบี่ยงอยู่เสมอ บางทีหากเขารู้ตัวว่าเขาพูดมากเกินไปหน่อย เขาก็จะพล่ามแล้วเปลี่ยนประเด็นไปเอง เอาจริงๆ ผู้เล่น ‘สายซูม’ ย่อมเป็นเพื่อนกับเขาได้ดีที่สุด เขาอยากให้คุณฆ่าต่อไปเรื่อยๆ โดยไม่ตั้งคำถามอะไร

แต่ถ้าคุณช่างสังเกตหรือมุ่งมั่นมากพอ คุณจะพอปะติดปะต่อได้ว่าเขากำลังทำอะไรอยู่ ภักดีกับใคร และเขาอยู่ตรงจุดไหนภายในโลกแห่งเวร์แคลส์ท การเขียนในทางตรงกันข้ามมันน่าสนุกจริงๆ โดยเฉพาะใน Easter Egg ต่างๆ แต่ผมจะเอาอย่างอริมอร์แล้วเก็บงำเรื่องราวนี้ไว้นะครับ ยังไงก็ตาม ผมขอขอบคุณแคเมรอน โรดส์ นักพากย์ที่น่าทึ่งของเราที่ทำให้สัปเหร่ออริมอร์มีชีวิตชีวาขึ้นมา (พูดแบบไม่ได้เล่นคำน่ะนะ) เสียงและท่าทางของอริมอร์ก็เหมือนหลุดมาจากหนังสยองขวัญสุดคลาสสิกจริงๆ ซึ่งเหมาะกับคนที่ทำเรื่องราวชั่วร้ายอยู่ในสุสาน ผมจะทำเหมือนกับสัปเหร่อคนนี้แล้วปล่อยให้คุณจินตนาการเอาเองก็แล้วกัน
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม