ในลีก Incursion เราได้สร้างรายการข่าวใหม่นั่นก็คือการสัมภาษณ์สตรีมเมอร์เพื่อทำความรู้จักตัวตนหลังกล้องของเขาค่ะ ซึ่งเราก็มีแผนการที่จะทำมันอีกครั้งในลีก Delve นี้ค่ะ และคนแรกที่เราจะเริ่มสัมภาษณ์นี้ก็ไม่ใช่ใครที่ไหนนะคะ เขาก็คือ ZiggyD สตรีมเมอร์ Path of Exile มือเก๋า นั่นเองค่ะ!

สวัสดีค่ะ Ziggy ขอบคุณที่เข้าร่วมการสัมภาษณ์ครั้งนี้นะคะ แนะนำตัวเองก่อนค่ะ

ขอบคุณครับ Bex! G'day ZiggyD Here! ผมสตรีมเมอร์และยูทูบเบอร์ชาวออสเตรเลียอายุ 29 ปี งานอดิเรก เกมที่มีขุมทรัพย์เยอะๆ, Vegemite sangas และ ช่วยเหลือผู้คนเลือกโจรเมืองสองครับ

คุณเป็นสตรีมเมอร์มานานแค่ไหนแล้วคะ? คุณเริ่มต้นครั้งแรกยังไงคะ?

ทุกอย่างเริ่มต้นที่เวอร์ชั่น 1 ของ Path of Exile ในปี 2013 ครับ ซึ่ง GGG ได้ปล่อย Passive Skill Tree แบบใหม่ออกมา และผมก็อยากลองสตรีมการคิดบิวด์สดๆ ดูครับ ตอนนั้น อินเทอร์เน็ตผมมันทำจาก สายทองแดง กระป๋องเบียร์ และสายจากราวตากผ้าครับ ทำให้ผลที่ได้กลายเป็น สไลด์โชว์ออกแสง 8fps 180p ที่น่าอนาถ แต่ทว่า ผมได้ตกหลุมรักการสตรีมและการโต้ตอบกับคนดูแบบทันทีซึ่งมีแค่การสตรีมสดเท่านั้นที่มอบให้ได้ จากนั้นก็ยาวครับ แต่แบบย่อก็คือ ผมกับคู่ครองย้ายบ้านไปอยู่ที่ๆ ห่างออกไป 8 ชั่วโมง ซึ่งมันเป็นสวรรค์โอเอซิสของอินเทอร์เน็ตไฟเบอร์แห่งชาติเพื่อที่ผมจะได้เริ่มสตรีมอย่างเต็มที่ได้ครับ

คนดูจะได้รับอะไรจากสตรีมของคุณคะ? คุณมีตารางเวลาการสตรีมแบบไหนคะ?

ตารางเวลาคืออะไร??? พูดกันตรงๆ การทำตามตารางเวลาเป็นจุดอ่อนใหญ่ที่สุดของผมเลย ผมพยายามที่จะสตรีมให้มากที่สุด บ่อยที่สุด ในขณะที่พยายามรักษาสุขภาพตัวเองไว้ให้มากที่สุดครับ ต้องขอขอบคุณที่ทุกคนให้อภัยและยอมรับเวลาเริ่มที่ไม่สม่ำเสมอได้จริงๆ ครับ

สิ่งที่คุณจะได้รับจากสตรีมของผม นอกจากการคิดบิลด์ และ การเล่นเกม Path of Exile แล้ว ก็คือ ที่ที่คุณจะได้แชร์ความบ้าในเกมกับคนที่เข้าใจคุณครับ นั่นเป็นสิ่งสำคัญที่สุดสำหรับผม การสร้างกลุ่มผู้เล่นที่จะตื่นเต้นกับไอเทมเด็ดที่พวกเขาได้ หรือ มาคุยโม้ว่าสามารถยืนชนบอสได้ หรือ คร่ำครวญกับการตายใน Hardcore ล่าสุดให้กับคนที่เข้าใจเขาครับ ห้องแช็ทในสตรีมสดของผมเต็มไปด้วยบทสนทนาต่างๆ ซึ่งมันทำให้ผมมีความสุขไม่รู้จบเลยครับ ถ้าว่างๆ ก็แวะเข้ามาได้นะครับ

คุณรุ้จัก Path of Exile ได้ยังไง และเมื่อไหร่คะ?

เพื่อนผมแชร์ original Templar trailer มา ทำให้ผมอยากเล่นทันที ผมสมัคร์เข้าสุ่มผู้เล่นที่จะได้เล่น Close Beta จากเครื่อง RNG แต่พวกคุณก็ไม่ให้ผมเข้าเล่น :(

:( ต้องขอโทษด้วยนะคะ! แล้วคุณติดเกมนี้ได้ยังไงคะ?

พูดกันตามตรงผมก็แทบจะจำช่วงแรกๆ ที่เล่นไม่ได้แล้ว รู้ตัวอีกทีก็เหมือนกับเล่น Path of Exile มาตลอดครับ ผมเล่นก่อนที่บอส Vaal จาก Act 2 จะมาพอดี ช่วงนั้น แค่จะไปให้ถึงบอสก็ยากมากครับ ผู้เล่นส่วนใหญ่ยังเล่นกันไม่เป็นด้วยซ้ำ ผมว่ามันน่าจะเป็นแรงจูงใจจากสิ่งที่ยังไม่ค้นพบ เพราะเกมนี้มีอะไรให้ค้นหาเยอะแยะไปหมดครับ และเพราะเกมนี้สามารถคงไว้ซึ่งความรู้สึกว่ามันยังมีอะไรใหม่อีกมาก การทดลองและค้นพบ ที่ทำให้ผมติดเกมนี้จนแทบทุกวันนี้ครับผม

ไฮไลท์ที่เด็ดที่สุดจากสตรีมของคุณคืออะไรคะ?

มันมีหลายช่วงเวลาจากการสตรีม Path of Exile และใช้เวลาอันแสนประทับใจกับคอมมูนิตี้ ที่ผมจะไม่มีทางลืม หนึ่งในนั้นที่ดีที่สุดและงี่เง่าที่สุดคงหนีไม่พ้น ตำนานแห่ง GUCCI HOBO - Hardcore, Solo, Self Found, ยูนิคล้วน ซึ่งหมายความว่าผมจะไม่มีสกิลใช้งานเลยจนกว่าผมจะเจอไอเทมยูนิคด้วยตัวเองครับ ผลของมัน? หลายสิบชั่วโมงกับการเอาตาแก่ล่อนจ้อนไล่ต่อยม่อนมือเปล่า

หลายๆ อันก็มาจากการตายของผมเช่นกัน ที่เด็ดที่สุดคงเป็น "The Perfect RIP" ของสาย Spark ของผมที่ตายให้กับ devourer ที่แยบยล และ "7 Additional Items" ครับ

และท้ายสุดที่น้อยคนนักจะรู้: การชนะจริงๆ ครั้งแรกในกิจกรรมแข่งขัน ที่ผมคว้าอันดับ 1 ของ Ranger และได้รับไอเทม Demigod เป็นรางวัล ผมพยายามอย่างมากศึกษานักแข่งคนอื่นๆ ฝึกฝนและแข่งมากเท่าที่มากได้ และในที่สุดก็ได้รับชัยชนะอย่างสมปรารถนาครับ

การสตรีมคืองานหลักของคุณหรือเปล่าคะ? ถ้าใช่ ก่อนหน้านี้คุณทำงานอะไรก่อนหันมาสตรีมเต็มตัวคะ?

ใช่ครับ! ทั้งสตรีมใน Twitch และทำ Video ใน YouTube เป็นงานหลักเต็มเวลาของผม ผมเรียนที่จะทำงานด้าน การตลาดหรือการจัดการ มา และทำงานเขียนอิสระเอาเป็นเอาตายเพื่อเป็นค่าใช้จ่ายอยู่พักนึงครับ ผมเขียนจำพวก เครื่องเปิดประตูโรงรถ ให้เว็บไซต์ SEO มันเป็นงานที่ตื่นเต็นจริงๆ ครับ

คุณมีงานอดิเรกหรือความสนใจอื่นๆ นอกเหนือจากการสตรีมไหมคะ?

ผมชอบไปดูหนังเพื่อพักผ่อน และผมก็ชอบอ่านหนังสือครับ โครงการล่าสุดของผมคือ อ่านซีรี่ย์ "Horus Heresy" ของ Warhammer ที่ผมติด ให้หมดครับ และผมก็ชอบออกไปค้นหาอาหารอร่อยๆ กับคู่ครองของผม Amie และบางครั้งก็ไปงานเกม หรือเล่น Magic: the Gathering ครับ ผมคิดว่าผมอยากทำอะไรที่มันสร้างสรรค์อย่างเช่น งานไม้ และอยากออกไปเที่ยวที่ไม่เกี่ยวกับงานมากกว่านี้ครับ

คุณเคยมาแวะเยี่ยมสตูดิโอของ GGG หลายครั้งเพื่อเตรียมคอนเทนต์ก่อนตัวเสริมใหม่จะถูกปล่อยนะคะ เล่าประสบการณ์ให้ฟังหน่อยค่ะ

คำเดียว: เต็มไปด้วยแรงจูงใจ ครับ มันมีพลังงานไฟฟ้าอยู่ใน GGG ครับ เป็นความเร่าร้อนที่ทำให้ทุกคนต้องทำและสร้างสิ่งใหม่ๆ ซึ่งมันติดต่อด้วย เพราะเมื่อผลกลับมาบ้าน ผมจะเต็มไปด้วยความเร่าร้อนที่จะสร้างคอนเทนต์ใหม่ๆ ทุกครั้ง นอกเหนือจากนั้น การเยี่ยมชมก็ทำให้ผมได้มองทะลุเห็น ความมุ่งมั่นของ Chris, Jonathan, Rory และทีมงานคนอื่นๆ ที่มีต่องานของพวกเขา ที่ผมไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อน มันทำให้ผมเข้าใจบริษัทและผู้คนในบริษัทอย่างลึกซึ้ง - พวกเขาก็คนเหมือนเรา ทำพลาดเป็นเหมือนกัน และในขณะเดียวกันมันก็ทำให้ความกังวลที่จะทำพลาดมีน้อยมาก เพราะผมเห็นความมั่นใจในทีมงานที่จะทำทุกอย่างให้ถูกต้องและดีขึ้นครับ

ระหว่างอยู่ที่นั่น การสร้างคอนเทนต์ของคุณเป็นยังไงคะ? มันมีอะไรที่เหนือความคาดหมายหรือไม่คะ?

การสร้างคอนเทนต์ในสภาพแวดล้อมใหม่ที่ไม่ใช่บ้านตัวเองมันท้าทายมากครับ ยูทูบเบอร์ และ สตรีมเมอร์ ส่วนใหญ่จะเรียนรู้ด้วยตนเอง และเครื่องมือก็มักจะทำมาเฉพาะใช้งานของเราเองเท่านั้น โชคดีที่ทีมงานที่ GGG สามารถช่วยเหลือได้อย่างดี ทำให้ผมสามารถเรียนรู้อะไรหลายๆ อย่างจากทีมงานคอมมูนิตี้นี้ครับ

มันมีอะไรเกี่ยวกับการเยียมชมสตูดิโอที่เหนือความคาดหมายไหมคะ?

ผมเคยไปเยียมชมสตูดิโอเกมหลายแห่ง แต่สิ่งที่สตูดิโอนี้ทำให้ผมประหลาดใจก็คือความเปิดแทบสุดของแผนการครับ และมันก็ไม่แปลกที่จะเห็น Chris และทีมงานอาวุโสอื่นๆ เดินพล่าน ดูงานคนในออฟฟิศด้วยความตื่นเต้น และก็มี ตู้เครื่องดื่มที่เติมเต็มตลอด ส่องแสงออร่าเปล่งประกายส่องแสงศักดิ์สิทธิ์ พร้อมกับมีเสียงขับร้องเลือนๆ ของเหล่านางฟ้า.. ผมคิดไม่ถึงจริงๆ ครับ

ถ้าให้คุณกล่าวหนึ่งอย่าง ที่อยากให้ผู้เล่น Path of Exile ได้ยิน มันคืออะไรคะ?

Path of Exile แท้จริงแล้วมันคือเกม sandbox ความสนุกของคุณไม่จำเป็นต้องเหมือนกับคนอื่น บางคนชอบฟาร์มอูเบอร์เอลเดอร์ บางคนชอบหาของและเล่นอย่างมีประสิทธิภาพ บางคนชอบเทรดทั้งวัน และบางคนก็แค่อยากจับปลาวาววับ จงหาความสนุกของคุณเอง!

วันทำงานของคุณเป็นยังไงคะ?

ผมเริ่มต้นวันด้วยอาหารเช้ากับ Amie และเล่นกับ doggos และบางครั้งก็ออกไปเดินเล่น หลังจากนั้นผมอ่านอีเมลและ คอมเม้นต์ YouTube และไล่ดูว่ามีอะไรน่าสนใจเกิดขึ้นในแวดวงเกมหรือบน Twitch หรือไม่ จากนั้นผมก็เริ่มสตรีมหรือทำวิดีโอที่ค้างไว้ ตกเย็นหรือบางครั้งก็มืดเลย ผมผ่อนคลายด้วยการดูหนัง อ่านหนังสือ และทำเข้าเย็นหรือออกไปกินข้าวนอกบ้านครับ

การเป็นสตรีมเมอร์มีแรงกดดันมากแค่ไหนคะ? แล้วคุณจัดการมันยังไง? การสตรีมมีผลกับชีวิตคุณมากน้อยแค่ไหน?

ผมมักรู้สึกงี่เง่าเสมอถ้าผมพูดอะไรที่ดูเหมือนเป็นการบ่นเกี่ยวกับการเล่นเกมเป็นอาชีพ แต่ผมคิดว่ามันสำคัญที่จะบอกความจริงกับคนอื่นๆ ที่อาจอยากสตรีมหรือสร้างคอนเทนต์เป็นอาชีพนะครับ ความเป็นจริงก็คือ มันเป็นวิถีการดำเนินชีวิตที่ค่อนข้างกดดันในแง่นึง คุณเป็นเจ้านายตัวเอง และ เส้นแบ่งแยกชีวิตปรกติกับงานมันบางยากกว่างานธรรมดาทั่วไป นอกจากนั้นแล้ว คุณยังจะสนิทและเห็นคุณค่าคนดูมากขึ้นจนถึงขั้นไม่อยากให้พวกเขาผิดหวัง

การหยุดวันนึงจะเริ่มเป็นเรื่องยาก เพราะคุณรู้ว่ามันมีคนบางคนที่รอคุณอยู่อย่างจดจ่อ การมี "วันหยุด" และหงุดหงิดออกกล้อง จะทำให้การแสดงดูแย่ และคุณจะรู้สึกเจ็บจริง และมันมีความรู้สึกที่อยากจะพัฒนาตัวเองอยู่ตลอด ทำให้ดีขึ้นอีก ทำให้สนุกสนานขึ้นอีก อยู่ตลอดครับ

ที่สุดแล้วผมคิดว่าความเครียด, การทำงานเกิน และ ปัญหาสุขภาพจิต เป็นปัญหาที่แพร่หลายในอุตสาหกรรมนี้ และมันเป็นอะไรที่ผมเจอมากับตัวเองแล้ว ถ้าใครเคยสัมผัสกับปัญหาที่ว่ามานี้ ผมมีคำแนะนำจากประสบการณ์จริงว่า การขอความช่วยเหลือจากผู้อื่น และการแบ่งปันปัญหา ช่วยได้เยอะมากครับ

ถึงจะพูดแบบนี้ ผมก็ไม่ขอเปลี่ยนงานนี้เป็นงานไหนทั้งนั้นครับ ความรู้สึกเวลาปล่อยวิดีโอดีๆ คำชื่นชมจากคนดู หัวเราะเมื่อแชทกำลังเฮฮา และ สายสัมพันธ์ที่ผมสร้างกับคนดูของผมเป็นสิ่งที่อัศจรรย์มากครับ ผมรักในงานที่ผมทำ และผมจะเรียนรู้ที่จะทำมันโดยรักษาสุขภาพของผมไปด้วยได้ครับ

คุณคาดว่าอนาคตของวงการ สตรีมเมอร์/คอนเทนต์ครีเอเตอร์ จะเป็นอย่างไรคะ และคิดว่าคุณจะอยู่ตรงไหนในนั้น?

มันยากที่จะคาดการว่าอะไรจะเกิดในอีก 5-10 ปีข้างหน้าครับ ตอนผมเริ่มต้นใน Twitch เมื่อประมาณ 5 ปีที่แล้ว ไม่มีใครคิดว่า Twitch จะยิ่งใหญ่ได้ขนาดนี้ เพราะงั้นใครจะไปรู้ว่าอะไรจะมาอีก? ไม่แน่ในอีก 10 ปี ZiggyD อาจจะถูกอัพโหลดเป็น จิตสำนึก AI ที่จะถูกก้อปปี้นับล้านครั้ง แล้วดาวโหลดลงชิปฝังสมองของคุณเพื่อเป็นเพื่อนร่วมเล่นเกม ก็เป็นไปได้ ผมคิดว่าสิ่งที่สำคัญสำหรับอุตสาหกรรมที่ไม่แน่นอนก็คือการดำรงไว้ซึ่งแก่นแท้ของมัน - แบ่งปันความชอบในการเล่นเกม ให้แหล่งที่จะเป็นตัวของตัวเองได้ และทำให้ผู้คนสนุกสนาน สิ่งเหล่านี้สามารถแปลงเป็นรูปแบบไหนก็ได้ที่จะมาในอนาคตนี้ครับ

มีสตรีมเมอร์หน้าใหม่หลายคนที่จะเข้ามาสตรีมเกม Path of Exile นะคะ คุณมีคำแนะนำอะไรให้พวกเขาไหม?

ผมเชื่อจริงๆ ว่า คอมมูนิตี้การสตรีมของ Path of Exile ยังโตได้อีกมาก กุญแจหลักในการสร้างฐานคนดูก็คือ ต้องมีโปรเจค เป้าหมายที่ชัดเจน และ อะไรที่น่าสนใจที่คุณกำลังทำ และเสนอมันไว้ในชื่อคลิปครับ อะไรที่จะทำให้คนพูดว่า "เห้ย, น่าสนใจดีนะ ไหนลองเข้าไปดูซิ" และต้องทำให้พวกเขาอยากที่จะเข้ามาดูในวันทัดไปเพื่อดูความคืบหน้าของคุณ นั่นก็ทำให้ขาคุณเข้ามาในจุดเริ่มตนแล้ว และมันคือวิธีที่ผมสร้างสตรีมและ YouTube ของผมครับ

คุณมีโปรเจคในสายตาที่อยากจะแบ่งปันกับคอมมูนิตี้ไหมคะ?

ผมอยากช่วยให้การแข่งขันใน Path of Exile เติบโตครับ ผมคิดว่ามันมีความเป็นไปได้มากมายและผมก็สนุกมากที่ได้แคสซีซั่นที่แล้วกับ Havoc และคนอื่นๆ ใครพลาดชมสามารถดูย้อนหลังได้ที่ YouTube ของ Havoc มันดูแล้วสนุกมากครับ หวังว่าในอนาคตเราจะมีโหมด spectating และสามารถตั้งค่าการ race ได้เองมากขึ้น เพื่อที่จะทำอะไรเจ๋งๆ ขึ้นไปอีก!

และผมก็รอที่จะไปงาน Exilecon ที่จะเปิดเผยอะไรที่จะมาใหม่ใน Path of Exile เวอชั่นใหญ่ที่จะมานี้ ทุกคนสามารถมั่นใจได้ว่าผมจะไปที่นั่นเพื่อถ่ายทอดแน่นอน!

ถ้าคุณต้องการติดตามว่าเกิดอะไรขึ้นกับผม และ ดูสตรีมที่เวลาเริ่มเอาแน่ไม่ได้แล้วล่ะก็ Twitter เป็นช่องทางที่ดีที่สุดครับ ผมต้องขอขอบคุณคุณ Bex มากที่เชิญผมมาสัมภาษณ์ครั้งนี้!

ถ้าคุณต้องการดูงานของ ZiggyD เพิ่มเติม สามารถติดตามได้ที่ Twitch ของเขา หรือช่อง YouTube ของเขาค่ะ
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games
ขอบคุณพระคุณที่แปลให้อ่านครับ
=[]= มีแปลให้อ่านแบบนี้ก็ดีเหมือนกัน
เม้นเล็กเป็นกำลังใจพี่พีท และขอบคุณทาง poe ที่ให้ความสำคัญกับภาษาไทย

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม