ในวันนี้เราจะมาแบ่งปันเนื้อเรื่องของ Path of Exile กันต่อ สำหรับใครที่พลาดตอนที่หนึ่งสามารถอ่านได้ที่นี่ค่ะ เราหวังว่าผู้ที่ชื่นชอบเนื้อหาของ Path of Exile จะชอบบทความนี้นะคะ!

ทำไมกริกอร์ถึงพยายามเข้าวิหารแห่งโซลาริส เขาต้องการทำอะไรกับซากศพของราชินีมณีชน ทำไมเขาถึงขอให้เอ็กไซล์ทำลายซากศพเหล่านั้นเหรอครับ?

กริกอร์พยายามเข้าวิหารแห่งโซลาริสเพื่อตามหาซากศพของราชินีมณีชน เขาทำเพราะว่าในบทกวี มณีกับนิรันดร กริกอร์มองว่าเธอเป็น ‘ปริศนาที่อยู่เบื้องหลังการล่มสลายของเหล่าเอโซไมต์กับเหล่านิรันดร์’ รวมถึงเป็น ‘ตัวแทนของวันมหาภัยพิบัติที่มีตัวตน’ ด้วยค่ะ ตอนแรกเขาอยากให้เอ็กไซล์กำจัดซากศพเพื่อไม่ให้พายตี้นำไปทำการค้นคว้า แต่เมื่อเขารู้ว่าราชินีมณีชนยังมีชีวิตอยู่ เขาก็ห่วงว่าเธอจะได้รับอันตรายจากทัพน้ำตาลดำค่ะ ฉันเชื่อว่าเขามองว่าเธอเป็นส่วนสำคัญของเรื่องเล่าในฐานะเอโซไมต์กับมณีชนคนหนึ่ง (เขาถูกพายตี้นำมณีไปฝังไว้ในอวัยวะสำคัญ) สรุปง่ายๆ ก็คือมันเป็นการตามหาคำตอบของเขาค่ะ

แคลร์ริสซา: "...กลางคืนวิเนียขายอาคม ตอนกลางคืนเธอขายเรือนร่าง เธอเป็นที่ต้องการมาก มากพอที่จะเป็นลูกค้ารายใหญ่ของฉัน..." ทำไมพายตี้ถึงเป็นลูกค้ารายใหญ่ของแคลร์ริสซา แคลร์ริสซาขายอะไรที่พายตี้ต้องการเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ?

แคลร์ริสซาขายมณี ขวดยา กับอุปกรณ์ทางอาคมอื่นๆ ซึ่งของบางอย่างโดยเฉพาะมณีนั้นเป็นสิ่งที่ผิดกฎหมายในโอริอาท เธอคงเริ่มทำงานนั้นหลังจากที่พ่อเธอเล่นพนันจนครอบครัวหมดตัวแล้วต้องย้ายบ้านไป จากนั้นมา เฮแกนคงได้เริ่มดูแลเธอ ดังนั้นเครือข่ายธุรกิจใต้ดินของเขาคงจะทำให้แคลร์ริสซาได้ขายของผิดกฎหมายเพื่อให้อยู่รอดค่ะ

วิเนียเล่นกับอาคม และเธอซื้อของเหล่านั้นจากแคลร์ริสซาเพราะเป็นของที่หาได้ยาก เมื่อวิเนียมีความช่ำชองในอาคมมากขึ้น เธอจึงต้องการน้ำยากับส่วนประกอบอื่นๆ มากขึ้นเช่นกันค่ะ

ทำไมแคลร์ริสซากับเฮแกนถึงถูกเนรเทศครับ?

แคลร์ริสซาไม่ได้บอกเหตุผลที่เธอถูกเนรเทศนะคะ แต่คงจะเกี่ยวข้องกับการร่วมงานกับวิเนียและการขายของทางอาคมที่ผิดกฎหมาย แคลร์ริสซารู้ว่า ‘ลูกค้า’ ของเธอนำอาคมนี้ไปใช้ยังไง เมื่อวิเนียกลายเป็นพายตี้ แคลร์ริสซาคงถูกเนรเทศเพื่อขจัดเสี้ยนหนามให้หมด มีหลายแหล่งที่บ่งชี้ว่าโดมินัสเองก็เนรเทศทุกคนที่เป็นภัยต่อแผนของเขาแม้แต่นิดเดียวค่ะ

เฮแกนกลายเป็นผู้ปกครองของแคลร์ริสซาในโอริอาธหลังจากที่พ่อเธอเล่นพนันจนครอบครัวหมดตัว ถึงแม้ว่าเฮแกนยินดีที่จะปล้นสะดมวัตถุโบราณและพร้อมทำธุรกิจที่ไม่ซื่อหลายต่อหลายอย่าง แต่ก็ไม่มีใครแน่ใจว่าทำไมเขาถูกเนรเทศค่ะ โดยส่วนตัวแล้วฉันเชื่อว่าเขาไม่ถูกเนรเทศตั้งแต่แรก แต่ออกจากโอริอาธด้วยตัวเองเพื่อดูแลแคลร์ริสซาต่อไป แต่แน่นอนค่ะ เขาย่อมปฏิเสธเรื่องนี้เพื่อรักษาภาพพจน์ตัวเอง

วาล์พิระมัดซ่อนอยู่ใต้ดินมาตลอดไหม มันจะขึ้นจากแผ่นดินเมื่อความมืดนั้นถูกทำลายเหรอครับ?

ใช่ค่ะ พิระมิดแทรกขึ้นมาจากแผ่นดินหลังจากที่วาล์โอเวอร์โซลถูกทำลายค่ะ ด้านบนจะมีสว่านอยู่ ดังนั้นสถาปนิกโบราณบางคนคงตั้งใจอยากให้สิ่งก่อสร้างนี้ทำให้เกิดความอลังการระดับหนึ่ง ลองจินตนาการดูนะคะว่าพลเมืองวาล์ได้เห็นวิหารสังเวยขึ้นมาจากแผ่นดินเพื่อบดบังตะวันยามเย็น...

พายตี้เป็นต้นเหตุที่ทำให้โดมินัสเริ่มทดลองกับอาคมหรือเปล่าครับ?

การคิดเรื่องนี้มันเป็นเรื่องยากมากค่ะ หากดูจากคำบอกเล่าของผู้คนที่เอ็กไซล์ได้พบ โดมินัสได้ทำหลายต่อหลายโครงการเพื่อครอบครองพลังอำนาจ แต่ว่าจังหวะเวลานั้นก็ดูสอดคล้องกันพอสมควร เป็นไปได้มากๆ ค่ะว่าในในคืนก่อนที่พายตี้หรือวิเนียในตอนนั้นจะถูกเผาตรงเสาหลัก เธอทำให้โดมินัสมองเห็นพลังอำนาจที่อยู่ในเงื้อมมือเขา หลังจากที่โดมินัสได้พบกับเธอ เธอได้รับการอภัยโทษ ได้รับชื่อใหม่ และได้รับตำแหน่งให้เป็นคนคุมงานวิจัยอันเลวร้าย หลังจากนั้นไม่นานก็เกิดการเนรเทศจำนวนมหาศาล แล้วโดมินัสก็นำทัพการ์ดดำซึ่งรวมถึงคณะเดินทางของเฮเลน่าด้วยค่ะ

โดมินัสเริ่มทดลองกับอาคมตอนไหนครับ ก่อนที่เขาจะได้เป็นเทมพลาร์ระดับสูง หลังจากนั้น หรือว่าทดลองมาไม่นานนัก?

โดมินัสมีความทะเยอทะยานมาตลอดค่ะ แล้วพร้อมที่จะละเมิดคำสอนของเทมพลาร์อย่างลับๆ เพื่อไขว่คว้าหาอำนาจ ทว่าก่อนที่เขาจะได้เป็นเทมพลาร์ระดับสูง เขาไม่ได้สนใจอาคมอย่างเต็มที่นัก ตอนนั้นเขากำลังสนใจเรื่องอื่น...

ฉะนั้นจะบอกว่าการวิจัยในเวร์แคลส์ทเกิดขึ้นมาไม่นานนักก็ได้ค่ะ ความสนใจนั้นเป็นต้นเหตุที่ทำให้เกิดการเนรเทศจำนวนมากอย่างไม่ไว้หน้าใคร ผู้คนถูกเนรเทศถูกส่งไปที่เวร์แคลส์ทเพื่อให้ถูกสังเกตการณ์และถูกทดลองในหลายต่อหลายทาง เรื่องราวของเอ็กไซล์จึงเริ่มขึ้นนั่นเอง

คุณช่วยอธิบายเรื่องพลังของอินโนเซนกับพลังของบีสต์ได้ไหมครับ ทำไมพวกเขาถึงต่างกัน ทำไมโดมินัสถึงไม่สามารถถือสัญลักษณ์บริสุทธิ์ได้?

อินโนเซนรับพลังจากพลังเทพเจ้า ซึ่งมาจากพลังของผู้ศรัทธาและความศรัทธา ในอดีตกาลนั้นมีช่วงเวลาหนึ่งที่ผู้ที่มีสาวกมากพอสามารถตั้งต้นเป็นเทพเจ้า และนั่นเป็นช่วงเวลาที่เทพเจ้าส่วนใหญ่ที่เรารู้จักได้กำเนิดขึ้นมารวมถึงอินโนเซน แต่โชคร้ายที่พลังเทพเจ้านี้เป็นวงจรป้อนกลับประเภทหนึ่ง ภาพที่ผู้นำถ่ายทอดออกมาจะทำให้เกิดศรัทธาที่สาวกถ่ายทอดกลับไปยังผู้นำ ทำให้เกิดการสร้างคุณสมบัติกับความปรารถนาอันที่เลยเถิดต่อไปเรื่อยๆ ค่ะ ที่ซินยังมีความเป็นมนุษย์อยู่ อาจเป็นเพราะว่าอินโนเซนตั้งใจให้ศาสนาเทมพลาร์ของเขาประณามซินแทนที่จะเชิดชู และเมื่อเหล่าเทพเจ้าแปรปรวนมากขึ้นเรื่อยๆ ซินตัดสินใจสร้างบีสต์ผู้กินพลังงานแห่งศรัทธาเป็นอาหาร เหล่าเทพเจ้าที่ไม่ได้รับพลังงานศักดิ์สิทธิ์จากสาวกจึงหลับใหล

แต่โชคร้ายสำหรับทุกคนที่บีสต์ไม่ได้กินพลังศักดิ์สิทธิ์เพียงเท่านั้น กระบวนการย่อยพลังงานนี้ทำให้เกิดการรั่วไหลของเสียที่เป็นสิ่งตรงกันข้ามอันได้แก่พลังมลทิน ขณะที่พลังศักดิ์สิทธิ์นั้นเป็นระเบียบและมีจุดรวม พลังมลทินนั้นไร้ระเบียบและคลุ้มคลั่ง พลังมลทินได้อาบไปทั่วเวร์แคลส์ทมาหลายต่อหลายยุค ทำให้แผ่นดินที่นั่นเต็มไปด้วยพลังงานอัปมงคลค่ะ ในที่สุดบางคนก็พบว่ามันเป็นหนทางอื่นสู่การครองพลังอำนาจ คนกลุ่มแรกที่ลองคว้าพลังอำนาจคือพวกวาล์ และมันทำให้พวกเขาล่มสลาย หลายพันปีถัดมาจักรวรรดินิรันดร์ก็ทำเช่นเดียวกัน และก็ได้รับผลที่เลวร้ายพอๆ กัน และในปัจจุบันก็ยังไม่ได้มีการเรียนรู้จักประวัติศาสตร์ เมื่อเทมพลาร์ระดับสูงโดมินัสหมกมุ่นกับพลังมลทินจนใช้ทรัพยากรทั้งหมดในการค้นคว้าพลังนี้ เขาถลำลึกลงไปในพลังมลทินมากเสียจนสัญลักษณ์บริสุทธิ์กลายเป็นสิ่งที่เป็นภัยต่อเขา เพราะว่าพลังเทพเจ้ากับพลังมลทินนั้นเป็นขั้วตรงข้ามกันโดยสิ้นเชิงนั่นแหละค่ะ

และถ้าต้องการข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับคำถามนี้ นี่เป็นเหตุผลเดียวกันที่ผู้คนไม่สามารถเป็นเทพเจ้าได้ขณะที่บีสต์ยังมีชีวิตอยู่ สิ่งที่ดีที่สุดสำหรับคนในเวร์แคลส์ทคือการที่รอดพ้นจากอิทธิพลของพลังทั้งอย่างนี้ อย่างเช่น คนหนึ่งอาจจะรอดจากการกลายพันธุ์จากมลทินหากพวกเขาสามารถสร้างศรัทธาให้กับคนรอบตัวเขา นั่นอาจเป็นเหตุที่เอ็กไซล์ยังคงเป็นมนุษย์ ขณะที่หลายต่อหลายคนกลายเป็นสิ่งมีชีวิตน่ารังเกียจเมื่ออยู่ใกล้กับพลังมลทิน เวร์แคลส์ทยังมีพลังมลทินที่ชุ่มโชกมาหลายต่อหลายพันปี และจะแผ่พลังนี้ต่อไปในอนาคตอันไม่แน่ชัด ดังนั้นเทพเจ้าที่เอ็กไซล์ได้เผชิญตั้งแต่องก์ที่ 5 ถึง 10 จึงอ่อนแอกว่าในอดีตเป็นอย่างมาก

โดมินัสได้เป็นเทมพลาร์ระดับสูงมากี่ปีครับ อาวาริอุสกลายเป็นบาทหลวงระดับสูงตอนไหนครับ?

โดมินัสครองตำแหน่งในฐานะเทมพลาร์ระดับสูงหลังจากที่เวนาริอุสหายตัวไป เหตุการณ์นั้นเกิดขึ้นเมื่อซานะยังเป็นเด็ก เราจึงอนุมานได้ค่ะว่าโดมินัสได้เป็นเทมพลาร์ระดับสูงมาสองหรือสามทศวรรษ แต่เราไม่สามารถระบุรายละเอียดได้ลึกกว่านี้เพราะซานะไม่ยอมบอกอายุของเธอ (จะถามเธอก็คงไม่สุภาพนัก!)

อาวาริอุสกลายเป็นเทมพลาร์ระดับสูงในเวลาสักพักหลังจากที่โดมินัสถูกสังหารในองก์ที่ 3 มันย่อมเป็นไปได้ว่ามีความขัดแย้งกันในเรื่องของพลังอำนาจ เพราะว่าอาวาริอุสนั้นเพิ่งจะมีหน้ามีตาอย่างชัดเจนหลังจากที่บีสต์ถูกสังหารในองก์ที่ 4 และอินโนเซนตื่นขึ้นมาครอบงำเขา เมื่อเทียบกันแล้ว นั่นแปลว่าอาวาริอุสได้เป็นเทมพลาร์ระดับสูงในระยะเวลาอันแสนสั้นก่อนที่เอ็กไซล์จะเข้ามาทำลายเขาไปอีกคน

เป็นไปได้ไหมว่าพายตี้เรียนรู้เวทย์ไฟฟ้าจากแชฟรอนน์ และเรียนรู้เวทย์น้ำแข็งหรือไฟจากลูนาริสและโซลาริสตามลำดับ หรือว่ามันเป็น ‘ความรู้โดยทั่วไป’ ที่ไม่ได้มาจากเหล่าเทพเจ้าครับ?

อาคมนั้นมาจากมณีบริสุทธิ์ พายตี้มีหินสกิลสายฟ้า Ball Lightning กับหินสกิลน้ำแข็ง (Ice Shot) ที่เชื่อมกับหินสกิลสนับสนุนหลายกระสุน (Multiple Projectiles) กับหินสกิลไฟบางประเภท แต่ว่าการเรียกสมุนเลือดและการเปลี่ยนร่างของเธอนั้นเป็นความสามารถหลังการรับพลังมลทินดั้งเดิมที่เธอได้รับจากการทดลองเหยื่ออันโหดร้ายในวิหารลูนาริส ในเมื่อเธอถลำลึกไปกับพลังมลทิน เธอจึงไม่สามารถใช้พลังศักดิ์สิทธิ์ใดๆ ได้ค่ะ
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม