เราจะสัมภาษณ์สตรีมเมอร์จากกลุ่มผู้เล่นของเราต่อไปด้วยการออกบทสัมภาษณ์ KittenCatNoodle ผู้เป็นที่รู้จักทั้งในแง่ของสตรีมเมอร์และเป็นผู้ทำวิดีโอเกี่ยวกับเนื้อเรื่องของ Path of Exile อีกด้วยนะคะ

สวัสดีค่ะ KittenCatNoodle ขอบคุณที่มาร่วมการสัมภาษณ์นะคะ ช่วยแนะนำตัวด้วยค่ะ

ไงคะ! ขอบคุณที่ให้โอกาสนะคะ! ฉันชื่อ KittenCatNoodle แต่ปกติฉันก็ถูกเรียกว่า Noodle ค่ะ ชื่อนี้เป็นการเล่นคำของคำว่า “ทั้งหมดนั่น” (Whole kit and kaboodle - โฮลคิทเอนด์แคบูเดิล) จึงกลายมาเป็น KittenCatNoodle (คิทเอนด์แคทนูเดิล) นั่นเองค่ะ ฉันโตมากับเกมค่าย Nintendo โดยเป็นเกม Zelda แทบทุกเกมโดยเฉพาะ Majora’s Mask ค่ะ ฉันชอบเรื่องราวอันดีเลิศในเกมต่างๆ อย่าง Witcher, Divinity และแน่นอนว่ารวมถึง Path of Exile ด้วยนะคะ ฉันโตมาในรัฐวอชิงตัน ตอนนี้ก็อยู่ในรัฐออริกอน ใช้ชีวิตตามฝันเป็นสาวเนิร์ดรักแมวที่ได้เล่นวิดีโอเกมทั้งวันนั่นแหละค่ะ

คุณสตรีมมานานเท่าไหร่แล้วคะ? แล้วคุณเริ่มสตรีมได้ยังไงคะ?

สตรีมมาเกินสี่ปีแล้วค่ะ! ซึ่งก็เหลือเชื่อจริงๆ ฉันเริ่มสตรีมเพราะฉันมีเพื่อนในชีวิตจริงที่สตรีมเหมือนกัน ตอนนั้นฉันไม่รู้ด้วยซ้ำว่าการสตรีมคืออะไร อยู่มาวันหนึ่งฉันไปหาเธอเพื่อไปแกร่วและไปเล่นเกม เธอก็ถามว่าฉันจะถือไหมถ้าเธอสตรีมไปด้วย มันสนุกสุดๆ ไปเลยค่ะ ฉันชอบการปฏิสัมพันธ์แบบนั้น หลายเดือนต่อมาฉันจึงตัดสินใจว่าฉันก็อยากลองบ้าง! ฉันเริ่มจากเกมเก่าๆ (Retro games) กับการทำของทำมือ ฉันชอบการปราศรัยในที่สาธารณะมากค่ะ และฉันก็อยากไปออก Ted Talk มาโดยตลอด ฉันเป็นคนแปลกๆ แบบนั้นแหละ แล้วการสตรีมมันก็เป็นการผสมผสานอันน่าตื่นเต้นระหว่างการเล่นวิดีโอเกมซึ่งเป็นสิ่งที่ฉันทำในเวลาว่าง กับการ “แสดง” และพบปะผู้คนค่ะ

ผู้คนจะได้เห็นอะไรจากสตรีมของคุณคะ? คุณมีกำหนดการยังไงบ้าง?

สตรีมของฉันเน้นการปฏิสัมพันธ์กับกลุ่มผู้ชมเป็นส่วนใหญ่ค่ะ ฉันยินดีให้คำตอบเกี่ยวกับเนื้อเรื่อง บิลด์ หรืออะไรก็ตามนะคะ ฉันชอบทำบิลด์แปลกๆ แล้วผลักดันขีดจำกัดของสกิลกับไอเทมนอกเมต้าผ่านการสตรีม แต่ขณะที่ฉันทำแบบนั้น ฉันเน้นความสนุกและการพูดคุยกับผู้คนเป็นหลัก ฉันว่าเราได้สร้างกลุ่มผู้ชมที่สนุกและเกื้อหนุนได้จริงๆ ที่จริงเพื่อนฉันสองคนที่ดูสตรีมของฉันอยู่บ่อยๆ AphelionPoE กับ Arkaynan ก็มาสตรีม Path of Exile แล้วค่ะ!

ฉันเริ่มสตรีมตอน 8:00 น. (ตามเวลาไทย) โดยมักสตรีม 3-5 ครั้งต่อสัปดาห์ โดยที่มักจะสตรีมวันอังคารถึงพฤหัสบดีอยู่ตลอด นอกจากการสตรีมแล้ว ฉันยังทำงานพาร์ทไทม์และทำวิดีโอ ฉะนั้นกำหนดการของฉันก็จะแปลกๆ หน่อย และคุณจะไม่ได้เห็นฉันในวันศุกร์ ฉันยืนยันกำหนดการได้เต็มที่เท่านี้ค่ะ!

คุณเป็นที่รู้จักในกลุ่มผู้เล่นในฐานะผู้ทำวิดีโอเกี่ยวกับเนื้อเรื่องของ Path of Exile แล้วอะไรเป็นแรงบันดาลใจให้คุณทำซีรีส์นี้ขึ้นมาคะ?

ในสองปีแรกที่ฉันทำการสตรีม ฉันเล่นเกมเหมือนคนส่วนใหญ่ที่เล่นผ่านตัวเกมไปวันๆ ฉันมักอ่านบทสนทนาบางอย่างแล้วสังเกตเห็นอะไรแปลกๆ ฉันก็เลยถามแชทว่า “นี่อะไรเนี่ย?” แล้วพวกเขาก็ไล่ให้ฉันไปอ่านเนื้อเรื่องและให้เล่นแบบ “เสพเนื้อเรื่อง” เต็มๆ ฉันทำแบบนั้นไป ฉันก็เลยสนอกสนใจที่จะเรียนรู้เพิ่มเติมค่ะ มันมีการเปลี่ยนโทนกับปมเรื่องราวอย่างเหลือเชื่อมากมายที่ฉันไม่ได้สังเกตหรือนำมาปะติดปะต่อตั้งแต่แรก จนกระทั่งฉันลดความเร็วในการเล่นแล้วได้อ่านบทสนทนากับเนื้อเรื่องตามสภาพแวดล้อมต่างๆ นั่นเอง

ฉันพยายามหาวิดีโอเกี่ยวกับเนื้อเรื่อง แล้วก็พบว่าไม่ค่อยมีวิดีโอเหล่านี้มากนัก วิดีโอที่มีอยู่ก็ไม่ลงลึกอย่างที่ฉันต้องการ คือเวลาที่ฉันจะเนิร์ดแตกกับอะไร ฉันจะไปให้สุดแบบหยุดไม่อยู่นั่นแหละค่ะ ฉันอยากรู้ข้อมูลทั้งหมดที่ฉันรู้ได้เกี่ยวกับเรื่องราวดีๆ เหล่านั้น และฉันรู้สึกว่าโลกของ Path of Exile มันใหญ่มากจนการพยายามบีบเอา “เรื่องราว” ทั้งหมดในวิดีโอมันก็ไม่คู่ควรสักเท่าไหร่ ฉันจึงตัดสินใจเริ่มซีรีส์ของฉันเองจากความสนใจของฉันเอง ทำเพื่อเติมเต็มสิ่งที่มันขาดหายไปนั่นแหละค่ะ

คุณใช้เวลานานเท่าไหร่ในการทำวิดีโอปกติของคุณคะ ตั้งแต่การคิดคอนเซปต์ของวิดีโอนั้น การเขียนบท ไปถึงการตัดต่อขั้นสุดท้าย?

มันขึ้นอยู่กับวิดีโอจริงๆ ค่ะ ตอนนี้ฉันมีบันทึกภาพมากมายที่ฉันสามารถหามาได้ แต่ถ้าฉันต้องหาบันทึกภาพใหม่ๆ มาทำวิดีโอ มันอาจใช้เวลานานกว่านั้นมากๆ ค่ะ ปกติฉันคงใช้เวลาสัก 10-20 ชั่วโมงในการคิดคอนเซปต์และการเขียนบท ส่วนการตัดต่อนั้นอาจกินเวลาเพิ่ม 15-40 ชั่วโมง ฉะนั้นการทำวิดีโอหนึ่งคงกินเวลา 30-80 ชั่วโมงนั่นแหละค่ะ ถ้ามีบทพูดในเกมหรือข้อความอรรถรสอะไรที่ฉันจะอ้างอิงโดยตรง มันก็รวบรวมมาได้ง่าย แต่ที่ฉันต้องเค้นสมองในการหาบันทึกภาพคือสิ่งที่อาศัยการคาดเดาหรือการอธิบายนี่แหละค่ะ!

อะไรเป็นสิ่งที่ท้าทายที่สุดในการทำวิดีโอเหล่านี้ขึ้นมาคะ?

วิดีโอเมื่อแรกเริ่มมันอธิบายตัวมันเองได้อยู่แล้ว นั่นคือการเล่นไปตามบทเนื้อเรื่องต่างๆ หลังจากนั้นฉันก็เผชิญกับลีกหรือกลุ่มชนที่ฉันสนใจมากที่สุด แต่ก็มีบางครั้งที่ฉันอยากพูดถึงประเด็นหนึ่ง โดยเฉพาะในลีก Synthesis ซึ่งฉันไม่มีบันทึกภาพ และฉันหาอะไรมาอ้างอิงไม่ได้มากพอ ฉันว่าสิ่งที่ท้าทายที่สุดคือการหาประเด็นที่ฉันสามารถค้นคว้าได้มากพอจนฉันบอกเล่าได้อย่างน่าสนใจ แต่ก็ยังมีการอ้างอิงมากพอที่จะทำเป็นวิดีโอได้จริงค่ะ!

นอกจากนี้ยังมีชิ้นส่วนเนื้อเรื่องที่เชื่อมโยงกันมากมาย ตัวอย่างเช่นบทที่ 3 ที่มีเรื่องราวเป็นของตัวเอง แต่ก็ยังมีเนื้อเรื่องอยู่มากมายมหาศาล คุณได้เรียนรู้เกี่ยวกับกบฏบริสุทธิ์ กับตัวละครใหญ่ทั้งหมด และวิธีการที่เหตุการณ์นี้นำไปสู่วันมหาภัยพิบัติล่าสุด แล้วคุณก็เริ่มนึกถึงการล่มสลายของพวกวาล์และวันมหาภัยพิบัติครั้งนั้น และความสัมพันธ์ระหว่างมาลาไคกับดอร์ยานี แล้วคุณก็อยากนึกถึงความสัมพันธ์ระหว่างมณีบริสุทธิ์ บีสต์ กับการผจญภัยของเราตลอดเกมนั้น แต่แล้วกริกอร์เป็นใครล่ะ? แล้วทีนี้คุณก็อยากพูดถึงกลุ่มชนเอโซไมต์ การทำเรื่องราวที่ดำเนินเป็นเส้นตรงแล้วต้องเลือกเรื่องที่อยากพูดถึงในวิดีโอมันเป็นเรื่องยาก เพราะว่าเรื่องพวกนี้มีเรื่องราวยิบย่อยที่น่าสนใจอยู่มากมาย ฉันต้องตัดต่อตัวเองอยู่บ่อยครั้งเพื่อให้ออกมาเป็นเรื่องราวที่สมบูรณ์และดำเนินไปได้เองอย่างเป็นเหตุเป็นผล โดยไม่หลงไปกับการอธิบายความสัมพันธ์ต่อเนื้อเรื่องอื่นๆ แต่วิดีโอฉันก็ออกมายาวอยู่ดีค่ะ!

คุณเล่น Path of Exile ตอนไหนเป็นครั้งแรกเหรอคะ?

ตอนที่ฉันเริ่มสตรีม เพื่อนของฉันชวนฉันเล่น Diablo 3 ค่ะ มันก็สนุกอยู่ และก่อนหน้านั้นฉันก็ไม่ค่อยได้เล่นเกมแอคชั่นเล่นตามบทบาท (Action RPG หรือ ARPG) มามากนักค่ะ ฉันไปเจอกระทู้ใน Reddit เกี่ยวกับเกมฟรีในคอมพิวเตอร์ แล้วก็มีคนแนะนำ Path of Exile แล้วบอกว่ามัน “เหมือนกับ Diablo 3” ฉันก็คิดทำนองว่า ได้ มาลองดูกันเลย! ฉันก็เลยลอง แล้วก็เจอ CuteDog มาเยือน ก็เลยมีคนจำนวนมากได้เห็นฉันต่อสู้อย่างทรหดในการเล่นครั้งแรกของฉัน มันก็เฮฮาดีนั่นแหละค่ะ ปกติฉันจะไม่ศึกษาข้อมูลอะไรเกี่ยวกับเกมก่อนที่จะเล่น แต่ Path of Exile นั้นเป็นสิ่งที่ท้าทายมากกว่าเดิมในแง่นั้น ในการต่อสู้กับโดมินัสครั้งแรก ฉันไม่รู้ด้วยซ้ำว่ามีเฟสสอง แชทก็อุบไม่สปอยล์เรื่องนั้นไว้ได้ดีจริงๆ ฉันเอาแต่นั่งเก็บของ ขณะที่แมลงปีศาจโดมินัสโผล่มาอยู่เบื้องหลัง ฉันสยองจริงๆ ค่ะ! มันเป็นการต่อสู้ที่ยากลำบาก แต่ฉันสนุกไปกับมันจริงๆ และพอฉันรู้ว่าเกมนี้เปิดโอกาสให้ทำบิลด์หลากหลายขนาดไหน ฉันก็ติดลม ซึ่งเรื่องทั้งหมดนั้นเกิดขึ้นหนึ่งเดือนหลังจากที่ฉันเริ่มหันมาสตรีม ฉะนั้นก็เป็นพฤศจิกายน 2016 นั่นแหละค่ะ

อะไรเป็นสิ่งที่ดึงดูดความสนใจของคุณในตอนแรก และอะไรเป็นสิ่งที่ทำให้คุณกลับมาเล่นอยู่เรื่อยๆ คะ?

เป็นการทำบิลด์แน่ๆ ค่ะ ในแทบทุกเกมนี้ ถ้าคุณเลือกอาชีพตัวละคร คุณจะถูกล็อกสายว่าคุณจะไปต่อได้ยังไง สมมติว่าคุณเป็น Witch ใช่ คุณจะเป็นสายน้ำแข็ง สายไฟ หรือสายผีดิบก็ได้ พอคุณเลือกสายนั้น นี่เป็นสกิล 5 สกิลที่คุณใช้ได้ มันเป็นอิสระจริงๆ ที่ได้รู้ว่าเกมนี้เป็นเกมที่ฉันเลือกผสมผสานได้ตามใจชอบ คุณอยากเป็น Witch มือเปล่าที่อยากต่อยนั่นต่อยนี่ใช่ไหม? เอาเลย มันอาจจะไม่ได้ผล แต่คุณพยายามทำให้มันได้ผลก็ได้ นั่นแหละค่ะเป็นสิ่งที่ฉันอยากจะทำ ฉันชอบการมองหาปฏิสัมพันธ์แปลกๆ ระหว่างไอเทม สกิล กับผังพาสซีฟ แล้วทำบิลด์อะไรที่รู้สึกว่าแปลกใหม่ค่ะ และการที่มีการอัพเดทและปรับสมดุลสกิล อาชีพเสริม กับไอเทมอยู่เป็นประจำนั้นแปลว่าเราทำบิลด์กันได้มากมายไม่จำกัดเลยค่ะ!

คุณมีไฮไลท์ไหนจากการเล่น Path of Exile ที่คุณจำได้ดีไหมคะ?

การถูกนำเสนอในบิลด์ประจำสัปดาห์เป็นช่วงเวลาที่ตื่นเต้นมากๆ จริงๆ ค่ะ โดยเฉพาะเมื่อ Bex แอบพูดถึง RuPaul’s Drag Race อย่างน่าขัน และมันทำให้ฉันรู้สึกว่ามีคนเห็นตัวฉันและคุณค่าของฉัน! คุณนาย… แวนจี้! ฉันรู้ว่ามันเป็นจุมพิตแห่งความตายสำหรับการทำงานของบิลด์นั้น แต่มันเป็นจุดสูงสุดของฉันเลยในแง่ที่ฉันได้สร้างบิลด์ “ใหม่” ดีๆ แล้วเซนไป (รุ่นพี่) ก็ได้เห็นฉันแล้ว เอาจริงๆ ฉันคิดว่าหลายต่อหลายคนได้เห็นรายละเอียดแพทช์ลีก Incursion และคิดไปเหมือนกันว่าสายฟ้าชิ่ง (Arc) ที่ถูกบัฟกับหินสนับสนุนกับดักใหม่ๆ มันจะโหดอย่างเหลือเชื่อ ฉันยังสร้างบิลด์ที่โยนกับดักที่สร้างโทเทมที่จะพุ่งไฟ (Flame Dash) ด้วย ด้วยเหตุบางประการ บิลด์นั้นไม่ได้ไปออกบิลด์ประจำสัปดาห์… แต่ฉันก็ได้เล่นไปจนถึงแผนที่ แล้วมันก็ตันอยู่ที่แผนที่เหลืองนั่นแหละค่ะ

และการถูกพูดถึงใน ”การถามตอบคำถามเกี่ยวกับเนื้อเรื่อง” มันน่าตื่นเต้นจริงๆ เพราะช่วงนี้ฉันเน้นเรื่องเนื้อเรื่องมาโดยตลอดแน่ๆ ค่ะ! ฉันอยากหาแนวเฉพาะทางใน Path of Exile มาตลอดนะคะ ในเมื่อฉันไม่ได้เล่นบิลด์ “เมต้า” มาโดยตลอด และฉันก็ไม่ต้องการเป็นเกมเมอร์ “ขั้นเทพ” เลยสักนิด ถึงฉันจะได้ผ่านจุดสำคัญระหว่างนั้นก็ตาม อย่างเช่นได้ Demigod’s Triumph ในกิจกรรม Turmoil ในพฤศจิกายน 2017 และฉันได้ไปถึงเลเวล 100 แล้วด้วย แต่ก็ฉันอยากทำอะไรที่เป็นเอกลักษณ์และเข้ากับสไตล์ของฉันค่ะ ฉันว่าวิดีโอเนื้อเรื่องก็เป็นสิ่งนั้น และการที่ GGG มองเห็นคุณค่าของผลงานฉันเป็นตัวตอกย้ำว่าฉันได้พบทางเฉพาะทางของฉันแล้วค่ะ

คุณสตรีมเป็นงานประจำหรือเปล่าคะ ถ้าคุณสตรีมเป็นงานประจำ คุณทำงานอะไรก่อนที่จะหันมาสตรีมคะ?

ฉันสตรีมเป็นงานประจำมาหลายปี แต่มันไม่มั่นคงสำหรับฉันค่ะ ฉันก็เลยทำงานพาร์ทไทม์เพื่อลดแรงกดดันจากตัวฉันกับการสนับสนุนของผู้ชมสตรีมของฉัน ก่อนที่ฉันจะมาสตรีม ฉันได้ทำงานที่ไมโครซอฟต์ แล้วก็ทำที่แอมะซอน ก็ว่าง่ายๆ ว่าเป็นงานแบบฉบับ “คนสายเทคโนโลยีในซีแอตเทิล” นั่นแหละค่ะ ฉันได้ทำ HoloLens ที่ไมโครซอฟต์ ซึ่งมันก็เจ๋งดี ฉันได้นำเสนอ HoloLens ต่อผู้ที่อาจเป็นผู้พัฒนาก่อนที่จะได้ออกสินค้าออกมา และฉันยังได้เขียนบทในการนำเสนอทั้งหมดด้วยค่ะ การนำเสนอหลักของเราคือการร่วมมือกับนาซา ด้วยการถ่ายภาพจากยานสำรวจคิวริออซิตี้ และการได้สร้างภาพจำลองผสานความเป็นจริงของการเดินทางบนดาวอังคาร แล้วฉันก็ได้ทำงานที่บริษัทแอมะซอน ซึ่งก็แอบเสียดายที่ไม่มีโฮโลแกรม ฉันเริ่มสตรีมขณะที่ทำงานที่แอมะซอน และปัจจุบันนี้ฉันรับงานสัญญา ช่วยทำเว็บไซต์ ซอฟต์แวร์ แถมที่ผ่านมาฉันก็ได้แก้หนังสือด้วย โดยทั่วไปแล้วงานของฉันเกี่ยวข้องกับการจัดการ การเขียน และการนำเสนอ ซึ่งฉันว่ามันออกมาเป็นการสตรีมและการทำวิดีโอเนื้อเรื่องค่ะ

คุณมีคำแนะนำให้กับคนที่อยากทำสตรีมเป็นอาชีพไหมคะ?

เรื่องแรกที่ฉันแนะนำก็คือ ถ้าคุณเล่นวิดีโอเกมเพื่อเอาความสนุกและผ่อนคลาย คุณไม่อยากจะทำสตรีมเป็น “อาชีพ” แน่ๆ หากคุณจะประสบความสำเร็จได้ คุณจะต้องคงเส้นคงวา คุณจะต้องทำในเชิงรุก คุณจะต้องหาอะไรที่เป็นเอกลักษณ์ และคุณจะต้องมองอะไรเป็นแง่บวกค่ะ สำหรับฉัน เรื่องสุดท้ายนั่นยากที่สุดแล้ว ฉันวิตกกังวลเป็นประจำ และการถูกกดดันให้ทำตัวเหมือนมีความสุขทั้งที่ฉันไม่มีความสุขตอนที่สุขภาพจิตฉันไม่ดีนั้นเป็นเรื่องยาก คนที่ดูสตรีมจะเป็นกังวลเพราะว่าใบหน้าฉันแสดงออกมาอย่างชัดเจน มันทำให้ทุกอย่างเป็นเรื่องยาก คุณนำเสนอสินค้าในหลายต่อหลายทาง หากคุณไม่สนุก มันก็ยากที่คนดูจะร่วมสนุกไปด้วยค่ะ

อีกเรื่องก็คือ ถ้าคุณไม่ดังระเบิดระเบ้อจริงๆ มันจะทำเงินได้ไม่คงเส้นคงวานะคะ บางเดือนฉันทำเงินได้มากมายแล้วทำให้ฉันตื่นเต้นสุดๆ แต่เดือนอื่นๆ ฉันทำเงินได้ไม่มากพอที่จะจ่ายค่าเช่าด้วยซ้ำ ความไม่คงเส้นคงวาของการสตรีมมันเป็นเรื่องยาก ยิ่งถ้าคุณเน้นเกมเกมเดียวอีก มันเป็นเรื่องยากที่ฉันจะไม่โทษตัวเองในเดือนที่ไม่ประสบความสำเร็จนัก ฉันเอาแต่ถามตัวเองว่าทำไมฉันถึงทำเงินได้ไม่มากพอ? ฉันจะทำอะไรเพื่อทำเงินได้อีก? แถมฉันก็ไม่ชอบขอเงินจากคนอื่นๆ ด้วย มันมาถึงจุดที่ฉันพึ่งการสนับสนุนจากคนกลุ่มเดิม และฉันไม่อยากให้ใครรู้สึกว่าตัวเองถูกกดดันหรือว่ารู้สึกว่าพวกเขา “ต้อง” เอาเงินมาให้ฉันค่ะ ที่จริงฉันว่า Twitch ไม่ช่วยให้เงินสนับสนุนสตรีมเมอร์ได้เพียงพอเลยค่ะ การซับก็ให้ Emote มันก็เป็นสิ่งจูงใจในการสนับสนุน แต่การให้ Bit ไม่มีสิ่งจูงใจมากนัก ใช่ค่ะ การได้รับเงินบริจาคโดยตรงย่อมดีที่สุดกับสตรีมเมอร์ แต่ว่าเงินค่าโฆษณาจาก Twitch กับสิ่งจูงใจของผู้ซับมันไม่พอเสียเลย

ฟังนะคะ ถ้าคุณอยากสตรีม คุณทำเพื่อความสนุก ถ้าคุณอยากทำเป็นอาชีพ คุณทำเมื่อคุณมีเวลาที่จะเน้นการทำอย่างคงเส้นคงวา และการันตีว่ามีแผนว่าคุณจะโดดเด่นจากคนอื่นได้ยังไง คุณยังต้องการทำเครือข่ายด้วย แต่ทำเครือข่ายอย่างจริงใจ ลองแวะไปตามสตรีมอื่นๆ คิดให้ตกว่าทำไมคุณถึงอยากกลับไปดูสตรีมนั้นอีก ไม่ก็สนับสนุนพวกเขา พยายามแยกคุณค่าส่วนตัวของตัวเองจากความสำเร็จในการสตรีมถ้าคุณอยากจะทำเป็นอาชีพนะคะ สำหรับฉันมันไม่เป็นแบบนั้น ฉันรักการสตรีม ฉันอยากทำให้มันสนุกสำหรับตัวฉันกับกลุ่มผู้ชมของฉัน ฉันซาบซึ้งใจกับการสนับสนุนที่ฉันได้รับ และฉันยังมีกลุ่มผู้ชมที่อยู่ที่นี่เพื่อฉันจริงๆ แต่แรงกดดันจากการทำตัวเป็นแง่บวกและการออนไลน์ “ตลอดเวลา” มันหนักเกินไปสำหรับฉันจริงๆ ค่ะ สตรีมเมอร์ส่วนใหญ่จะทำเงินไม่ได้เท่ากับค่าแรงขั้นต่ำด้วยซ้ำ เมื่อเทียบกับจำนวนชั่วโมงที่พวกเขาทุ่มไปกับการทำงาน ลองดูค่ะ แต่ว่าเส้นทางสู่ความสำเร็จไม่ได้มีแค่ทางเดียว และต่อให้คุณ “ประสบความสำเร็จ” มันก็เป็นเส้นทางที่ระส่ำระสายเอาการ

คุณเป็นหนึ่งในพิธีกรพอดแคสต์ 'Baited Expectations' คุณช่วยเล่าเกี่ยวกับประสบการณ์ที่นั่นได้ไหมคะ?

ได้เลยค่ะ! มันสนุกมาก มันเป็นไอเดียของ piebypie และเราอยากนำแง่มุมใหม่ๆ มาสู่พอดแคสต์ของ Path of Exile ฉันว่าเราทุกคนนำเสนอสิ่งที่เป็นเอกลักษณ์ ตอนแรกฉันไม่แน่ใจว่าฉันควรออกรายการไหม ฉันมีปัญหากับการคิดว่าฉันมีเรื่องที่มีค่าที่จะพูดเสริม แต่ตอนนี้ในเมื่อฉันถลำลึกเข้าไปสู่เนื้อเรื่อง ฉันสามารถพูดเสริมในทางที่คนอื่นๆ อาจไม่รู้จักมาก่อนค่ะ ฉันเป็นเพื่อนกับทุกคนในพอดแคสต์นั้นอยู่แล้ว ฉันกับ piebypie เคยไปเจอกันที่ Twitchcon ด้วย! ฉันว่าบรรยากาศผ่อนคลาย เคมี และทักษะเฉพาะทางต่อเกมนั้นทำให้พอดแคสต์ของเรานั้นสนุกสนานและแตกต่างกันมาก ฉันดีใจจริงๆ ที่ฉันได้ทำ ไฮไลท์ของเราบางอย่างนั้นมาจากการที่เราบ่นใส่กันเองยาวๆ มันสนุกสุดเหวี่ยงไปเลยค่ะ แต่ฉันก็ยังกระวนกระวายก่อนที่จะออกพอดแคสต์ทุกครั้งนะคะ!

มีสตรีมเมอร์หน้าใหม่คนไหนที่คุณอยากให้คนรู้จักไหม?

ฉันได้พูดถึง AphelionPoE กับ Arkaynan ไปแล้วนะคะ แต่สตรีมเมอร์คนอื่นๆ ที่ฉันดูก็คือ Sefearion, Nizmat, Amycat, SuitSizeSmall, Octavian, PerrythePig, กับ Mairian ค่ะ แน่นอนว่าฉันจะต้องพูดถึงทีมงาน Baited Expectations ของฉันด้วยนะคะ นั่นก็คือ piebypie, Brittleknee, กับ Velyna นั่นแหละค่ะ แต่ฉันก็ไม่ได้มองพวกเขาว่าเป็น “หน้าใหม่” แต่เป็น “ชุมชน Path of Exile ที่ฉันชอบอยู่” เสียมากกว่า

คุณมีงานอดิเรกหรือมีความสนใจอะไรนอกจากการเล่นสปีดรันและการสตรีมไหมคะ?

ฉันเคยชอบวาดรูปมากๆ ฉันก็เลยได้วาดภาพเล็กๆ น้อยๆ ให้เพื่อนฉันบางคน ซึ่งมันก็สนุกดีค่ะ ฉันยังได้เล่นแคมเปญ Dungeons & Dragons ด้วย อาจจะได้เล่นครั้งที่สองในไม่ช้า มันก็สนุกดีนะคะ ฉันเคยทำลูกปัดพลาสติกขนาดจิ๋ว (Perler) ที่คุณจะวางไว้บนกระดานเจาะรูแล้วรีดให้มันเข้ากัน ฉันเคยทำขวดยาจาก Path of Exile ไปด้วย แต่ฉันต้องหยุดทำเพราะว่าซันเดย์ แมวฉันเป็นแมวที่ชอบพลาสติกมาก และเธอจะเดินทับไม่ก็พยายามกินลูกปัดพวกนั้น

ชีวิตคุณเปลี่ยนไปอย่างไรตั้งแต่ก่อนสตรีมจนถึงตอนนี้? การสตรีมมีบทบาทอย่างไรในการเปลี่ยนผ่านนั้นบ้างคะ?

ฉันเป็นอินโทรเวิร์ตที่ชอบแสดงออก นั่นหมายความว่าฉันชอบการแสดงออก ฉันชอบการนำเสนอ การแสดง การร้องเพลง อะไรทำนองนั้น แต่ฉันเสียพลังงานจากการปฏิสัมพันธ์ในสังคม และจังหวะชีวิตปกติของฉันคือการผ่อนคลายและใช้พลังงานน้อย ฉันเป็นคนประเภทที่ไม่มีอะไรให้พูดมากนักเกี่ยวกับเรื่องราวในชีวิตตัวเอง แต่ถ้าคุณถามฉันว่าฉันคิดยังไงเกี่ยวกับ Game of Thrones ซีซั่น 8 ฉันจะพูดได้หลายต่อหลายชั่วโมงว่าเรื่องราวควรจบลงอย่างไร พล็อตกับพัฒนาการของตัวละครที่ถูกทิ้งไปหมด เรื่องแย่ๆ ที่พวกเขาทำกับแบรน… ฉันสามารถพูดถึงอะไรก็ตามที่ฉันมีแรงบันดาลใจ และฉันชอบแบ่งปันความรู้กับผู้อื่น ฉันว่าวิถีชีวิตที่ดีที่สุดคือการมีความสงสัยอยู่เสมอและไม่หยุดเรียนรู้ค่ะ

สำหรับฉัน การสตรีมเป็นสมดุลที่ลงตัวระหว่างการปฏิสัมพันธ์ในสังคมแบบควบคุมได้ กับการได้ปฏิสัมพันธ์กับคนที่มีแรงบันดาลใจเกี่ยวกับเรื่องบางเรื่องพอๆ กับฉันค่ะ ในชีวิตปกติของฉัน ฉันอยากตามหาคนที่เนิร์ดและช่างสงสัยเหมือนกับฉันซึ่งหาได้ยากในชีวิตจริง แต่การสตรีมเป็นแพลตฟอร์มที่ดีเลิศที่คุณสามารถบอกว่า “ฉันสนใจในเรื่องราวหรือเกมนี้โดยเฉพาะ” แล้วก็เจอกลุ่มคนที่คุณสามารถพูดคุยกันได้ มันช่วยให้ฉันมั่นใจในสิ่งที่ฉันชอบ ซึ่งเป็นสิ่งที่บางคนอาจคิดว่าเฉพาะทางหรือน่าขัน อย่างการทำบิลด์หรือเนื้อเรื่อง ฉันเติบโตมาด้วยการรู้สึกว่าการสนุกสนานกับวิดีโอเกมไม่ใช่เรื่องที่เท่ โดยเฉพาะเมื่อเป็นผู้หญิงก็ยิ่งแล้วใหญ่ พอฉันเริ่มสตรีม ฉันก็นึกขึ้นได้ว่าฉันไม่เคยบอกเพื่อนมหาลัยเลยนะคะว่าฉันชอบเล่นวิดีโอเกม ซึ่งมันเหลวไหลมาก เพราะฉันติด World of Warcraft งอมแงมในสมัยเรียนวิทยาลัยค่ะ

การสตรีมช่วยให้ฉันมั่นใจในการพูดถึงสิ่งที่ฉันชอบเมื่อได้เจอกับคนใหม่ๆ ถ้าพวกเขาไม่ชอบก็ไม่เป็นอะไร! และมันช่วยให้ฉันจัดการเรื่องความไม่มั่นใจในตัวเองที่ทำให้ฉันไม่รู้สึกว่าสิ่งดีๆ ที่ฉันทำนั้นสร้างมาจากตัวฉันเองจริงๆ นะคะ ตอนนี้ฉันพูดได้เลยว่า นี่ ดูวิดีโอที่ฉันทำสิ เจ๋งไหมล่ะ? ฉันใช้เวลาหลายชั่วโมงในการถอดรหัสไอเทม Harbinger จากลีก Harvest เลยนะ ฉันชอบมาก ชอบสุดๆ ไปเลย รู้สึกเหมือนเป็นนักสืบเลย ในเมื่อมีการสตรีมแล้วก็จะมีผู้คนที่ยืนยันว่า เฮ้ย เรื่องเนิร์ดๆ ที่คุณชอบน่ะ ฉันก็ชอบเหมือนกันนะ

คุณอยากพูดอะไรกับผู้เล่น Path of Exile ให้ทุกคนได้ฟังบ้างคะ?

เรื่องที่สำคัญที่สุดก็คืออาราคาลีกับซินมีความสัมพันธ์ที่เร่าร้อนสุดๆ ในวิหารของเธอมาหลายต่อหลายปีเชียวนะ โอเค อาจจะมีเรื่องอื่นอีกค่ะ เรื่องสำคัญที่สุดที่ผู้คนควรฟังก็คือมันเป็นเกม ใช่ มันเป็นเกมที่แข่งขันกันได้เต็มพิกัด มันเป็นเกมที่คุณต้องศึกษาอย่างดิบดีเพื่อทำความเข้าใจกลไกต่างๆ อย่างถ่องแท้หากคุณอยากจะเล่นตัวเกมที่ยากที่สุดหรืออยากจะทำบิลด์ที่ดีที่สุด แต่คุณอยากเล่นเกมนี้ในทางไหนมันก็ไม่ผิดอะไรเลย เพราะมันเป็นเรื่องของการสนุกไปกับเกม

ตอนที่ฉันเริ่มสตรีมครั้งแรก ฉันเจอคนจำนวนมากบอกว่าฉันควรจะเล่นฮาร์ดคอร์ เพราะไม่มีใครอยากดูคนอื่นเล่นซอฟต์คอร์ ถึงฉันนับถือคนที่เล่นฮาร์ดคอร์อย่างสุดซึ้ง แต่โหมดนี้ทำให้ฉันเดือดค่ะ ฉันใจเย็นไม่ลงเมื่อตัวละครที่ฉันทุ่มเทมาตลอดต้องตายไป ยิ่งฉันอยากทำบิลด์ของตัวเองเสียอีก ฉันอยากนำบิลด์ไปทดสอบกับตัวเกมแล้วดูว่าสิ่งที่ฉันสร้างมันทำสำเร็จไหม โดยที่ 75% บิลด์นั้นจะผ่านตัวเกมพื้นฐานไปได้ และ 50% ผ่านตัวเกมไปได้หมด แต่อาจเน้นการกวาดมอนสเตอร์หรือฆ่าบอสเป็นพิเศษ และอีก 25% ก็จะเป็นบิลด์หฤโหดสุดๆ ค่ะ สิ่งที่ทำให้ฉันสนุกกับ Path of Exile นั่นคือการคิดว่าบิลด์ใหม่หรือบิลด์แปลกๆ อันนี้จะผ่านตัวเกมไปได้ฉลุยไหม ถ้าคุณไม่ชอบทำบิลด์แล้วอยากเล่นตัวละครเมต้าที่จะช่วยให้คุณผ่านทุกอย่างไปได้ในฮาร์ดคอร์ มันก็เจ๋ง ถ้าคุณอยากจะทรหดไปกับเกมด้วยบิลด์มีมๆ มันก็เจ๋ง ถ้าคุณชอบ Solo Self-Found มันก็เจ๋ง มันเป็นเกม อยากเล่นแนวไหนก็เล่นไปเถอะค่ะ!

คุณมีโครงการอะไรในอนาคตที่อยากพูดถึงไหม?

ฉันกำลังทำวิดีโออื่นๆ ที่จะลงลึกไปยังตัวเกมเก่าๆ อย่างบรีชหรือสภาซีด และฉันยังช่วยคนอื่นๆ ทำโครงการที่เกี่ยวกับเนื้อเรื่อง ฉะนั้นลองดูพวกนี้ดูนะคะ Mairian กำลังทำ ปฏิทิน Path of Exile และ DadBodGaming กำลังทำเกมคล้ายๆ กับ Jeopardy ที่เป็นธีมของ Path of Exile เพื่อการกุศล นอกจากนั้นโครงการใหญ่ของฉันคือการหาปุ่มที่ส่งเสียงเมื่อถูกกดให้ซันเดย์ เพื่อที่เธอจะสื่อสารกับฉันได้สักที คุณเห็นBilli พูดหรือยังคะ? นั่นเป็นโครงการที่เร่งด่วนที่สุดสำหรับฉันแล้วค่ะ
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม