เราพูดคุยกับ Denipon เรื่องชีวิตของเธอทั้งภายนอกและภายใน Path of Exile ค่ะ! หากคุณชอบดูสตรีมบรรยากาศสบายๆ ปล่อยตัวปล่อยใจร่วมกับสมาชิกชุมชนที่เป็นมิตร คุณควรไปดู Denipon ค่ะ! เชิญอ่านบทสัมภาษณ์ได้ทางด้านล่างนะคะ!

สวัสดีค่ะ Denipon ขอบคุณที่มาร่วมสัมภาษณ์นะคะ! แนะนำตัวหน่อยค่ะ

ขอบคุณมากๆ ค่ะที่ชวนฉันมาสัมภาษณ์! ชื่อเดนินะคะ แต่คุณคงรู้จักฉันในนาม denipon! ฉันสตรีม Path of Exile ใน twitch.tv/denipon แทบทุกวันเลยค่ะ!

เริ่มเล่น Path of Exile ตอนไหนคะ?

นีั่ก็เล่นมาหลายครั้งถึงจะเข้าถึง Path of Exile แบบจริงจังนะ EZ1801 เพื่อนฉันแนะนำให้ลองเล่นเกมนี้ดู เพราะว่า Diablo 3 มันเริ่มจะซบเซาแล้ว กลายเป็นว่าฉันติดเกมนี้จนเผลอสตรีมไป 24 ชั่วโมงน่ะ!

มันก็ยังใช้เวลาพักหนึ่งกว่าที่ฉันจะเล่น Path of Exile แบบเต็มที่ แต่จำได้ว่าเล่นพายุหมุน (Cyclone) ไปอย่างสุขสันต์ในช่วงลีก Legion นะ

อะไรทำให้คุณสนใจเกมนี้แต่แรก แล้วอะไรทำให้คุณกลับมาเล่นเรื่อยๆ คะ?

ถึงฉันจะตกใจตอนที่เปิดตารางพาสซีฟเป็นครั้งแรก แต่มันทำให้ฉันนึกถึงระบบ Sphere Grid ใน Final Fantasy X จริงๆ ค่ะ ฉันทั้งกลัวทั้งคุ้นเคยกับตารางพาสซีฟไปพร้อมๆ กัน ก็เลยคิดว่าถ้าฉันทำความเข้าใจไปทีละส่วนด้วยการเล่นตัวละครหลายๆ ตัว ฉันคงจะเข้าอกเข้าใจตารางพาสซีฟใน Path of Exile ได้

นี่ก็กลับมาเล่นทุกครั้งที่มีลีกใหม่ ฉันชอบที่เกมนี้มีอะไรให้รอคอยอยู่ทุก 3-4 เดือนน่ะ

มีไฮไลท์ไหนใน Path of Exile ที่คุณจำได้ตรึงใจไหมคะ?

บอกตามตรง ฉันว่าปีที่แล้วมีช่วงเวลาอยู่มากมายที่จะอยู่ในความทรงจำฉันตลอดไปค่ะ

ในลีก Sentinel ฉันใส่มลทินคู่ให้กับ Headhunter และ Mageblood ติดกันเลย!

การที่ชุดคอสเพลย์ดีวีเนียคุณภาพพอใช้ของฉันถูกนำเสนอในเว็บบอร์ดตอนเริ่มลีกมันก็เจ๋งมากค่ะ!

แถมการที่ได้พบอะไรดีๆจากพิธีกรรมในลีกนี้บีบให้ฉันกลับมาเล่นกับระบบเกมนี้ใหม่อีกครั้งค่ะ xD

มีบิลด์โปรดไหมคะ?

บิลด์แรกที่ไม่ใช่บิลด์ความเสียหายต่ำของฉันคือ Scion น้ำแข็งกระจาย (Ice Nova) Cast on Critical Strike ที่อัพ Mind over Matter ค่ะ ฉันไม่มีวันลืมตัวละครนี้แน่ๆ ตอนนี้ฉันมาถึงจุดที่มองหาบิลด์สนุกๆ กับสายที่ฉันไม่เคยลองเล่นมาก่อน

ชอบภาคเสริมภาคไหนที่สุดคะ?

บอกตามตรงนะคะ The Forbidden Sanctum สนุกจริงๆ ค่ะ!

อยากบอกอะไรสักอย่างกับผู้เล่น Path of Exile ทุกคนไหมคะ?

เราสามารถเล่นและสนุกไปกับ Path of Exile ได้มากมายหลายวิธีค่ะ

เล่นเพื่อความสนุกมากกว่านี้เถอะค่ะ อย่าเล่นตามสิ่งที่ “ดีที่สุด” เมื่อดูจาก Path of Building เลย

สตรีมเป็นครั้งแรกตอนไหนคะ? เริ่มสตรีมได้ยังไง?

ฉันสร้างบัญชีขึ้นมาในช่วงที่ Justin.TV ปิดตัวลงค่ะ พอดีฉันได้ข่าวเกี่ยวกับการสตรีมตอนที่ไปร่วมทัวร์นาเมนต์เกมต่อสู้ในสมัยนั้น ฉันชอบการเล่นเกม การสร้างชุมชนที่รักและสนใจเรื่องที่เฉพาะทางมากๆ แบบนี้

ตอนนั้นฉันออนเป็นพักๆ แล้วสตรีมเกมเรโทรในช่วงกลางดึกแล้วหวังว่าจะได้พบกับคนกลุ่มเดียวกับฉัน แล้วในที่สุดฉันก็เริ่มสตรีมและเล่น Diablo 3 แล้วเข้าขากับผู้ชมกลางดึกจากอเมริกาเหนือได้เป็นอย่างดี พอเพื่อนฉันแนะนำให้ลองเล่น Path of Exile ทุกอย่างก็เป็นอย่างที่เห็นเนี่ยแหละ

สตรีมของคุณมีอะไรบ้างและมีกำหนดการอย่างไรบ้างคะ?

คุณจะได้พบกับเพลงดีๆ เสียงหัวเราะมากมาย และลูกแมวหลายตัวแน่ๆ ค่ะ! มันเป็นที่สบายๆ ที่ผู้เล่นหน้าเก่ากับหน้าใหม่ได้สังสรรค์ร่วมกัน ฉันยังไม่ค่อยเข้าถึงการทำบิลด์นัก ฉะนั้นสิ่งที่ฉันมอบให้กับผู้เล่นได้มากที่สุดก็คือพื้นที่เชิงบวกในการเรียนรู้และช่วยเหลือกันและกัน ฉันออนอยู่แทบทุกวันในช่วงเปิดลีกนะ! เวลาการสตรีมของฉันมันก็หลากหลายอยู่พอสมควร ฉะนั้นแนะนำให้ดูเวลาการสตรีมแบบเป๊ะๆ ผ่านทาง Discord ของฉันหรือ Twitter ของฉันนะ

ในช่วงที่ไม่ใช่ช่วงเปิดลีก ฉันก็สตรีมบ่อยเหมือนกัน แต่จะสตรีมอะไรที่หลากหลายกว่าเดิม: Apex Legends, Tekken, Street Fighter, เกมแนว Soulsborne/Soulslike, เกมสร้างเมือง และเกมจำลองต่างๆ

คุณมีอาชีพอะไรก่อนที่จะมาสตรีมคะ?

ช่วงปี 2018 ฉันพักการสตรีมไปค่ะ ฉันย้ายไปที่อพาร์ตเมนต์ใหม่แล้วมีแต่ผู้ให้บริการอินเทอร์เน็ต (ISP) แย่ๆ ให้เลือก ซึ่งเป็นการบีบให้ฉันพักจากการสตรีมไปโดยปริยาย ช่วงนั้นฉันก็ทำงานในบริษัทอเมริกาพร้อมไปกับเรียนเต็มเวลาน่ะ

ฉันไม่ได้สตรีมอีกเลยจนกระทั่งมีโควิดขึ้นมา ฉันเหมือนกับหลายๆ คนที่ถูกเลย์ออฟเมื่อธุรกิจต่างๆ ปิดตัวลงทั่วทั้งประเทศ การสตรีมจึงเป็นวิธีการที่ฉันได้เชื่อมสัมพันธ์กับผู้คน และสร้างแรงบันดาลใจที่จะได้เป็นผู้ให้ความบันเทิงค่ะ

มีงานอดิเรกหรือความสนใจอะไรนอกจากการสตรีมไหมคะ?

นอกจากการสตรีมแล้ว ฉันก็ชอบอ่านจริงๆ ค่ะ (แนวไซไฟและแฟนตาซี) ชอบสร้างสรรค์และทำชุดคอสเพลย์ ทำหรือแชร์เพลงใหม่ และใช้เวลามากๆ ไปกับลูกแมวของฉันทั้งสองตัว อะพอลโล่กับโอซี่

ชีวิตเปลี่ยนไปยังไงตั้งแต่ก่อนทำการสตรีมจนถึงตอนนี้คะ?

ฉันมีปัญหากับการหาสิ่งที่อยากทำในชีวิตมาตลอดค่ะ ฉันลองอะไรต่างกันไปบ้าง แต่การสตรีมเป็นอะไรที่ดึงดูดฉันได้อยู่เรื่อยๆ แล้วมันจะเป็นยังไงถ้าฉันลงทุนลงแรงไปกับมันแบบจริงจังล่ะ?

การสตรีมให้โอกาสฉันมากไปกว่าที่ฉันเคยคิดมาก่อนค่ะ ฉันเป็นหนี้บุญคุณต่อชุมชนของฉันเพราะพวกเขาเชื่อมั่นในตัวฉัน แล้วเปลี่ยนชีวิตฉันไปในทางที่ดีขึ้น ฉันอธิบายไม่ได้จริงๆ ว่าฉันซาบซึ้งที่ผู้คนเห็นคุณค่าในพื้นที่และสิ่งต่างๆ ที่ฉันสร้างมากขนาดไหน

อยากเห็นอะไรเพิ่มเติมในชุมชนสตรีมเมอร์คะ?

ฉันรักชุมชนสตรีมเมอร์ Path of Exile จริงๆ ค่ะ มันไม่เหมือนชุมชนไหน ไม่ว่าใครก็สามารถสตรีมได้จริงๆ

มีอะไรแนะนำคนที่อยากสตรีมเป็นอาชีพไหมคะ?

ช่วงแรกเริ่มอาจไม่ได้อะไรตอบแทนมากนักหลังจากที่ใช้เวลาหลายต่อหลายชั่วโมง วางแผนอย่างหนัก และลงทุนลงแรงไปมาก อย่าเอาตัวเองไปเทียบกับคนอื่นหรือเส้นทางของคนอื่นค่ะ ทุกคนมีเส้นทางต่างกัน พอสิ่งที่คุณคิดและทำไปมีโอกาสเฉิดฉายเมื่อไหร่ มันจะปลื้มปริ่มใจมากๆ ค่ะ อดทนกับตัวเองเข้าไว้นะคะ!

อยากฉายแสงให้สตรีมเมอร์หน้าใหม่คนไหนบ้างไหมคะ?

แชนแนลโปรดส่วนหนึ่งที่ฉันชอบดูและชอบอยู่: Donk_aeden, SuitSizeSmall, Iiyra, Subtractem and Nizmat

อยากพูดถึงโครงการอะไรในอนาคตไหมคะ?

ฉันมีแผนว่าอีกไม่นานจะมีเนื้อหาเกี่ยวกับ Path of Exile ใน Youtube ของฉันในเร็วๆ นี้ค่ะ! คอยดูไว้ให้ดีนะคะ

ขอขอบคุณ GGG กับเบ็กซ์มากๆ ค่ะที่เชิญฉันมาสัมภาษณ์ในงานนี้ มันมีค่ากับฉันมากจริงๆ!!!!

ขอบคุณมากๆ ที่มาร่วมสัมภาษณ์นะคะ! หากคุณต้องการติดตาม Denipon คุณสามารถติดตามได้ทาง Twitter, YouTube หรือ Twitch ค่ะ อย่าลืมนะคะว่าคุณสามารถสนับสนุน Denipon ร่วมไปกับการพัฒนา Path of Exile ด้วยการซื้อสินค้าแฟชั่นจากหน้า Nexus ของเธอค่ะ!
โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม