เมื่อสองสัปดาห์ที่แล้วเราได้ เปิดโอกาสให้ผู้เล่น ตั้งคำถามกับผู้พัฒนาได้ และเราได้ตอบคำถามบางส่วนไปแล้ว ในโพสต์ตอนที่ 1
ซึ่งวันนี้เราจะมาตอบคำถามชุดสุดท้ายที่เหลือ

ทำให้ระบบ Betrayal รวมกันทั้งลีกแทนแยกตามตัวละครได้ไหม?

คำถามนี้ทำให้เกิดการถกเถียงอันยาวนานซึ่งในที่สุดก็ได้คำตอบว่า ทำได้ แต่เรายังไม่มั่นใจว่าการเปลี่ยนแปลงนี้จะเกิดขึ้นใน 3.7.0 หรือ 3.8.0

ทำให้แร่ Sulphite รวมกันทั้งลีกแทนแยกตามตัวละครได้ไหม?

เป็นที่น่าแปลกใจ เพราะคำตอบคือ ได้ และเช่นกันกับคำถามด้านบน เรายังไม่มั่นใจว่าจะเป็นภาคเสริมไหนที่จะได้รับการเปลี่ยนแปลงนี้
เนื่องจากการใช้งานแร่ร่วมกันทุกตัวละครในลีกอาจจะทำให้เกิดปัญหาขึ้นได้ เราจึงต้องทำการแก้ไขบางอย่างเสียก่อน

เนื้อหาของมาสเตอร์ต่างๆเช่น Incursion และ Betrayal ค่อนข้างที่จะทำให้ไขว้เขว ซึ่งรบกวนการลงแผนที่ต่อเนื่อง คุณมีแผนที่จะแก้ไขตรงจุดนี้ไหม?

เรามีไอเดียที่มีแนวโน้มว่าจะเปลี่ยนมันซึ่งเราตื่นเต้นกับไอเดียนี้มาก
แต่เราต้องขอเวลาคิดทบทวนมันเพิ่มเติมก่อนที่จะใช้งานจริง เพราะฉะนั้นจึงไม่สามารถอธิบายรายละเอียดได้ในตอนนี้
แต่เราจะทำการโพสต์ข้อมูลเพิ่มเติมเมื่อเราตัดสินใจได้แล้ว (แต่ถ้าไม่ เราจะอธิบายขั้นตอนอื่นที่เราจะทำเพื่อแก้ปัญหานี้)

ผู้เล่นมีความรู้สึกว่าการหาแผนที่ให้ได้อย่างต่อเนื่องเกี่ยวข้องโดยตรงกับ Betrayal และเนื้อหาของมาสเตอร์ต่างๆ ทำให้เนื้อหาเหล่านี้ไม่ควรข้ามได้ คุณมีความเห็นว่าอย่างไร?

เรามีแผนการสำหรับเรื่องนี้ที่เรากำลังพิจารณาอยู่และเกี่ยวเนื่องกับการเปลี่ยนแปลงที่พูดถึงในคำตอบของคำถามก่อนหน้านี้
เราหวังว่าเราจะได้อธิบายวิธีการภายในสัปดาห์หน้า

พวกคุณเคยคิดจะให้เราสามารถแลกเปลี่ยนแผนที่ในระดับเดียวกันกับ NPC โดยมีค่าใช้จ่ายเล็กน้อยไหม?

แผนการของเราตอนนี้ก็คือจะเพิ่ม Orbs of Horizons ให้สามารถดรอปได้ปกติเพื่อที่จะเปลี่ยนแผนที่อย่างที่คุณบอกได้ง่ายขึ้น

จากคำถามเกี่ยวกับ DX9 ก่อนหน้านี้ คุณมีแผนการที่จะใช้งาน API ใหม่ๆที่ดีกว่าอย่างเช่น Vulkan หรือไม่?

มีแผนครับ

คุณบอกว่า การที่เรารู้ว่ามอนสเตอร์สามารถจะดรอปไอเทมที่ดีกว่าที่ใช้งานอยู่จะเป็นแรงผลักดันที่ดีในการเล่นเพิ่มอีกเลเวล แต่ผมรู้สึกว่าไอเทมดรอปนั้นเทียบกับไอเทมคราฟไม่ได้แล้วทำให้ไอเทมแรร์แทบทั้งหมดถูกใช้แลก Chaos คุณคิดว่าการเปลี่ยนการดรอปของไอเทมจะทำให้สถานการณ์ของตลาดดีขึ้นหรือไม่?

ต้องดีขึ้นอย่างแน่นอน ผมคิดว่าการปรับปรุงขนาดใหญ่เป็นสิ่งจำเป็นในจุดนี้
จากที่ได้พูดถึงไปแล้วใน ถามตอบ รอบก่อนว่าการแก้ไขในเชิงนี้จะต้องใช้เวลานานหลายแพท (ซึ่งมีการปรับระบบใหม่ใน 4.0.0 ที่จะเป็นแกนนำการเปลี่ยนแปลง)

จะมีการทำ SSF แบบที่ย้ายตัวละครไม่ได้แต่มีอัตราการดรอปไอเทมสูงขึ้นไหม?

เรารู้สึกว่าการเปิด Path of Exile เวอร์ชั่นพิเศษที่ผู้เล่นสามารถไปได้ไวขึ้นจะเป็นการตัดสินใจที่ผิดพลาด
บางครั้งเราอาจจะจัดงานกิจกรรมพิเศษที่มีม็อดที่ทำให้เกมมีรางวัลมากขึ้น แต่กิจกรรมเหล่านี้เราก็ไม่ได้จัดอย่างต่อเนื่อง

ทำไมเราถึงซ่อนไอเทมแตกร้าวด้วยไอเทมฟิลเตอร์ไม่ได้?

เหตุผลที่เราทำให้ไอเทมรูปแบบใหม่ไม่สามารถซ่อมได้ในตอนแรกก็เพื่อให้ผู้เล่นที่ยังใช้ไอเทมฟิลเตอร์เก่าสามารถมองเห็นมันได้
ถ้าคุณมีไอเทมฟิลเตอร์ที่ซ่อนไอเทมแรร์ที่ไม่อยากเห็นหลายแบบ แล้วเราเพิ่มระบบใหม่เข้าไปที่จะทำให้มีไอเทมแรร์แบบใหม่แต่จะถูกซ่อนเพราะว่าไม่มีความพิเศษอื่น มันจะทำให้ผู้เล่นไม่เห็นเนื้อหาเกมใหม่ๆได้
เราจึงตั้งค่าเริ่มต้นให้มันแสดงไว้ก่อนหนึ่งลีกจนกว่าจะมีการอัพเดทไอเทมฟิลเตอร์ครบ

ตอนนี้คุณมีผู้เล่นคอนโซลมากขึ้นแล้ว คุณมีแผนการที่จะทำเว็บไซต์หลักให้ดูบนมือถือได้ดีขึ้นไหม?

เรามีแผนที่จะปรับปรุงในจุดนี้อยู่ แต่มันเป็นกระบวนการที่ช้า
เราจะทำให้หน้าเว็บไซต์ที่สำคัญที่เพิ่มขึ้นมาใหม่ตัวอย่างเช่นเว็บขายของและหน้าประกาศภาคเสริมสามารถดูด้วยมือถือได้ดีเท่าที่เราจะทำได้

คุณจะทำให้การซื้อขายบนเครื่องคอนโซลง่ายขึ้นเหมือนกับบน PC ไหม?

มีการถกเถียงกันภายในเกี่ยวกับการตัดสินใจเปิด API ในเซิร์ฟเวอร์คอนโซล เพื่อให้เว็บไซต์ขายของต่างๆสามารถดึงรายการไอเทมจากคลังพรีเมี่ยมได้
ซึ่งตอนนี้เรายังไม่ได้ข้อสรุปที่เป็นเอกฉันท์
แต่ทุกคนต้องทราบก่อนว่า การที่ระบบนี้จะทำงานได้ดี ช่องแชทของคอนโซลคือสิ่งจำเป็น (ซึ่งมันยังไม่เสร็จดี)

คุณมีแผนที่จะเพิ่มม็อดให้เลือกในลีกส่วนตัวอีกไหม? ยกตัวอย่างเช่น จะเป็นไปได้ไหมที่เราจะจ่ายเพื่อเล่นลีกส่วนตัวที่ลงเหมืองได้ไม่รู้จบ?

เราจะมีตัวเลือกม็อดให้เลือกเพิ่มขึ้นในอนาคต แต่เราไม่เห็นด้วยกับการเพิ่มม็อดที่จะทำให้เกมเล่นง่ายขึ้น
วัตถุประสงค์ของลีกส่วนตัวคือ ให้คุณสามารถเล่นในตลาดใหม่กับเพื่อนๆของคุณได้ และเพิ่มความท้าทายได้ด้วยหากคิดว่าไหว

มันเป็นไปได้ที่เราจะเพิ่มระบบการแข่งจัดเองในอนาคตที่จะทำให้คุณสามารถเพิ่มม็อดสนุกๆ (เช่นลงเหมืองได้ไม่รู้จบ แต่ไม่สัญญานะ)
การแข่งจัดเอง จะสั้นกว่ามากและไม่มีการเก็บความคืบหน้าของตัวละครหรือตลาดในระยะยาว

ผมคิดว่าระดับความยากของแผนที่ T15 กับ T16 และ Shaper Guardian นั้นห่างกันเกินไป ถึงขั้นที่จะต้องสร้างตัวละครพิเศษมาสู้บอสเหล่านี้เลย คุณมีแผนที่จะลดความยากของบอสเหล่านี้ไหม หรือเพิ่มระดับของแผนที่เข้าไปเพื่อลดความเหลื่อมล้ำของความยากลง?

เราจะไม่ลดความยากของจุดสุดยอดเนื้อหาเกม เพราะผู้เล่นแนวหน้าสามารถผ่านพวกมันได้และมองหาความท้าทายที่ยากกว่านั้นอีก
แม้ว่าเราคิดว่าการที่จะต้องสร้างตัวละครพิเศษสำหรับการต่อสู้บางอย่างงั้นไม่แปลก แต่เราจะรับฟังข้อเสนอแนะเกี่ยวกับความเหลื่อมล้ำของความยากนี้ไว้

แต้มซื้อของตกแต่งที่ซ่อนหายากและค่อนข้างบังคับให้เราต้องทำภารกิจประจำวัน คุณมีแผนที่จะลดราคาของตกแต่งที่ซ่อนไหม? บางทีอาจจะเป็นการลดราคาเมื่อเลเวลของมาสเตอร์เพิ่มขึ้นก็ยังดี?

นี่คือหัวข้อสนทนาภายในที่กำลังเกิดขึ้นอยู่ในขณะนี้ เรายังไม่มีข้อมูลจากประกาศในตอนนี้ แต่โปรดทราบว่ามีผู้พัฒนาหลายคนมีความเห็นเดียวกันกับคุณ

ถ้าให้เลือกเป็นตัวละครจากเกมอะไรก็ได้ คุณจะเลือกเป็นตัวไหน?

ปีนี้ก่อนที่ผมจะน้ำหนักลด เขาแนะนำให้ผมแต่งคอสเพลย์เป็น Hargan

มีพนักงานบริษัทกี่คน? คุณยังมีพื้นที่ (ในสำนักงาน) เหลือที่จะเพิ่มจำนวนอีกไหม?

เรามีพนักงานบริษัทในสำนักงานที่นิวซีแลนด์เกือบ 140 คน และนักแปลต่างประเทศจำนวนหนึ่ง และใช้บริการทีมศิลปะนอกบริษัท
เรายังเหลือพื้นที่ในสำนักงานบ้าง และค่อยๆขยายออกไปภายในตึกเท่าที่เราทำได้

พนักงานทุกคนทำงานที่หน้างานใช่ไหม? มีคนทำงานผ่านอินเตอร์เน็ตไหม?

ทีมงานพัฒนาระบบหลักของเราอยู่ที่หน้างานทุกคน

สถานีรบของใครเวอร์ที่สุดที่สำนักงาน?

มันวัดกันที่คีย์บอร์ด มีการแข่งขันกันเกิดขึ้นมากมายในหมู่นักพัฒนาเพื่อหาคนที่มีคีย์บอร์ดที่อลังการที่สุด

เกมอะไรเป็นที่นิยมที่สุดในหมู่ทีมงาน GGG นอกเหนือจาก Path of Exile?

คำตอบของคำถามในข้อนี้จะแตกต่างกันออกไปในแต่ละคน แต่ถ้าถามผมกับ Jonathan เราสองคนกำลังเล่น Dead Cells การอยู่ในขณะนี้
ผมได้ยินเกี่ยวกับ Anno 1800 ในที่ทำงานอยู่บ่อยครั้ง

ภายในทีมงานมีคนที่เขียนหนังสือกี่คน?

มีหลายคนเลย! Erik Olofsson ผู้ร่วมก่อตั้งของเราได้เขียนหนังสือเกี่ยวกับอินดัสเตรียลดีไซน์ก่อนที่จะก่อตั้ง GGG และมีหนึ่งในนักออกแบบด่านของเราได้เขียนทั้งแบบเรื่องแต่งและเรื่องจริง

ที่ GGG มีการจัดงานเลี้ยงบาร์บีคิววันเกิดหรืองานกิจกรรมทำนองนี้ไหม? ถ้ามี คุณมีสถานที่พิเศษในนิวซีแลนด์ที่ชอบไปหรือไม่?

แม้ว่าเราจะไม่มีการจัดงานเลี้ยงบาร์บีคิวที่สำนักงานปัจจุบันของเรา แต่ทีมงานของเราชอบจัดงานในวันศุกร์สำหรับอีเว้นต่างๆอย่าง วันเกิด, แข่งเกม, ท้าแข่งกับสตูดิโออื่น, ฯลฯ

คุณทำให้สมองปลอดโปร่งในตอนคิดเกี่ยวกับ Path of Exile ยังไง? ผมเดาว่าบางครั้งคุณต้องติดปัญหาคิดมุมเดียวเวลาออกแบบเกมบ้างแหละ คงไม่ต่างอะไรกับผู้เล่น

การที่ทีมงานของเราคอยคิดแก้ปัญหาทั้งสมมติฐานและที่เกิดขึ้นแล้วเป็นสิ่งที่ช่วยได้มาก
แล้วก็ การหยุดพักและไปเล่นเกมอื่นซักสองสามวันช่วงวันหยุดก็ช่วยหาช่องทางแก้ปัญหาที่อับจนได้เช่นกัน

GGG รับเด็กฝึกงานไหม?

ส่วนใหญ่แล้วไม่ครับ เราเลือกที่จะจ้างคนคนนั้นเป็นพนักงานประจำเลยถ้าเขามีความสามารถที่เราต้องการ

คุณมีความสัมพันธ์กับโรงเรียนหรือมหาวิทยาลัยในนิวซีแลนด์เพื่อหาคนเก่งมาร่วมงานไหม?

มีครับ เราช่วยมหาวิทยาลัยท้องถิ่นในคอร์สต่างๆและมีการพบปะพูดคุยกับนักเรียนเกี่ยวกับงานของพวกเขาด้วย
ซึ่งมันค่อนข้างมีประโยชน์ในการหาคนเก่งครับ

GGG ในนามบริษัท หรือตัวผู้พัฒนาเอง มีการให้คำปรึกษากับหน่วยงานอื่นหรือไม่?

ไม่มีที่เป็นทางการครับ แต่เราส่งเสริมนักพัฒนาของเราให้แบ่งปันการเรียนรู้ของพวกเราด้วยการขึ้นพูดสัมมนาในงานรวมตัวนักพัฒนาเกมท้องถิ่น, งานสัมมนาต่างๆครับ ซึ่งเราจะมีการพูดธรรมดานี้ที่งาน ExileCon ให้ทุกคนได้รับฟังด้วยครับ

หากพูดถึงการเข้าสู่วงการเกมในฐานะโปรแกรมเมอร์ พวกคุณแนะนำให้เรียนเขียนหลายๆภาษา หรือเน้นเขียนให้เก่งภาษาเดียวไปเลยดีกว่ากันครับ?

สิ่งที่สำคัญที่สุดก็คือประสบการณ์ในการเขียนโปรแกรมครับ
พยายามสร้างเกมเป็นงานอดิเรกในภาษาใดก็ได้ที่คุณถนัด และคอยศึกษาเครื่องมืออื่นเพื่อหาเครื่องมือที่เหมาะสมที่สุดตลอดเวลา
ที่ GGG เราใช้ C++ ครับ เพราะฉะนั้นคุณจะต้องมีประสบการณ์ภาษานี้ค่อนข้างมากจึงจะสามารถมาทำงานกับเราได้
แต่เวลาขอดูโปรเจคและตัวอย่างที่ทำมา มันจะเป็นภาษาอะไรก็ได้ครับ

ผมทำงานเป็น Server Admin/Engineer และอยากรู้ว่าคุณจะพูดถึงเซิฟเวอร์หลังบ้านของคุณได้ไหม? โดยเฉพาะเกี่ยวกับ virtualisation, load balancing, และ clustering

ระบบหลังบ้านของ Path of Exile เซิฟเวอร์หลักและฐานข้อมูลรันอยู่บน Bare-metal server (เครื่องแยกเฉพาะเพื่องานนี้) ในเท็กซัส
และเซิร์ฟเวอร์ที่พูดเล่นเล่นอยู่ (อินสแตนซ์เซิฟเวอร์) มีกระจายออกไปทั่วโลกในทุกพื้นที่มากเท่าที่จะทำได้ (เพื่อลดปิงของผู้เล่น)
เซิร์ฟเวอร์เหล่านี้ก็เป็น Bare-metal เช่นกันครับ แต่เรามีการทดลอง virtualisation เล็กๆเพื่อรับมือจำนวนผู้เล่นทะลักฉุกเฉินอยู่
Load balancing ค่อนข้างเรียบง่าย - อินสแตนซ์ของเกมจุดกระจายออกไปในเครื่องที่ว่างอยู่ในพื้นที่นั้นๆ และถ้ามันเริ่มไม่พอ เราก็สั่งเพิ่มโดยเร็วที่สุด

สวัสดีครับ ผมเป็นนักศึกษาปีหนึ่งสาขาออกแบบเกม ผมได้ยินมาว่าการสมัครงานบริษัทเกมน้ำยากมาก คือบริษัทต่างๆเขาเลือกขนาดนั้นเลยหรอครับ? ถ้างั้น สายงานอะไร (Programming, ฯลฯ) ที่เป็นที่ต้องการมากที่สุดครับ?

ส่วนใหญ่แล้วกาได้งานกับบริษัทเกมนั้นเป็นสิ่งที่เกิดขึ้นยากมากครับ
เราได้รับใบสมัครหลายร้อย และจากการสัมภาษณ์ ก็เหลือคนที่เราจ้างจริงแค่เสี้ยวเดียวจากผู้เข้าสัมภาษณ์ทั้งหมดเท่านั้นครับ
แต่อย่าเพิ่งยอมแพ้! พยายามสะสมผลงานของตัวเองและพัฒนาฝีมืออยู่ตลอด ความตั้งใจมันจะสะท้อนให้เห็นในคุณภาพของผลงานครับ
แม้ว่าคุณจะไม่ได้งานที่ Grinding Gear Games มันก็ยังมีดูดิโอดีๆที่อื่นอีกมากครับ

ในส่วนของสายงานที่เป็นที่ต้องการ อันนี้จริงๆแล้วขึ้นอยู่กับชนิดของบริษัทและความต้องการของบริษัทในขณะนั้น
ยกตัวอย่างเช่น บริษัทของเราตอนนี้กำลังต้องการ Visual Effects Artists และ C++ Gameplay Programmer เป็นจำนวนมากครับ

จะมีร้านขายของสะสมไหมครับ?

หวังว่าอย่างนั้น แต่ก็คงต้องหลังจาก ExileCon ครับ

คุณวางแผนที่จะขายเสื้อ Shaper T-shirt จากงานประกวด T-shirt เมื่อไหร่ครับ?

เราได้เพิ่มสินค้านี้ไว้ในรายการสินค้าที่จะขายที่งาน ExileCon แล้วครับ
เรายังไม่ได้ตัดสินเด็ดขาดว่าสินค้าชิ้นไหนจะมีขายเฉพาะที่งานนี้ และสินค้าไหนจะมีขายหลังจากงานผ่านเว็บไซต์ถ้าของยังเหลือ
มันจึงมีโอกาสที่เราจะวางขายกับทุกคนในภายหลังถ้าสินค้ายังเหลืออยู่ครับ

จะเป็นไปได้ไหมที่จะมีตัวเลือกซื้อแต้มสินค้าแฟชั่นในปริมาณที่น้อยลง?

ปัญหาเดียวก็คือค่าตัดบัตรเครดิตจะเริ่มกินสัดส่วนเยอะขึ้นในการซื้อขายที่ปริมาณน้อยลง
เรากำลังปรับปรุงในส่วนนี้อยู่ แต่ผมไม่รู้ว่ามันจะพร้อมเมื่อไหร่ครับ

ทำไมเอฟเฟคอาวุธที่คุณซื้อจากร้านค้าถึงใช้งานได้แค่ข้างเดียวขณะถืออาวุธคู่ แต่เอฟเฟคอาวุธจาก supporter pack มีผลกับอาวุธทั้งสองข้างพร้อมกันฦ

ที่มันเป็นแบบนี้ก็เพราะว่าในอดีตเอฟเฟคอาวุธใช้ได้กับอาวุธชิ้นเดียว ซึ่งเราตั้งราคาไว้ให้เหมาะสมกับผู้เล่นที่ต้องการสองชิ้น (อาวุธคู่ หรือ หลายตัวละคร)
และในตอนที่เราประกาศขาย supporter pack ที่มีเอฟเฟคอาวุธเป็นครั้งแรก พวกมันแพงเกินกว่าที่ผู้เล่นจะซื้อสองแพคเพื่อถือคู่ได้
เพราะฉะนั้นเราจึงทำให้พวกมันมีผลกับอาวุธทั้งสองข้าง เดี๋ยวผมจะพูดคุยเองเกี่ยวกับสถานการณ์นี้กับทีมงานเพิ่มเติมอีกครับ

จะมีโอกาสไหมที่เราจะได้เห็นสินค้าแฟชั่นสำหรับซองธนู?

มีการเสนอไอเดียเจ๋งๆขึ้นมาแล้วครับ

คุณมีแผนที่จะสร้างเกมใหม่ในอนาคตไหม? ถ้ามีมันจะเป็นแนวไหน? คุณคิดยังไงถ้าจะสร้างเกมกระดานหรือเกมการ์ด Path of Exile?

เราไม่มีแผนที่จะสร้างเกมใหม่ในขณะนี้ มีอีกหลายอย่างที่เราอยากทำกับ Path of Exile เราจึงเน้นขยายมันเป็นหลัก
ในด้านของแนวเกม ความชำนาญของพวกเราอยู่ใน Action RPG และเรารู้สึกว่าความสำเร็จของ Path of Exile มาจากการที่เรารู้ว่า Action RPG แบบไหนที่พวกเราอยากเล่น
เราจะลองทำแนวอื่นก็ต่อเมื่อมันเป็นแนวที่เราเข้าใจอย่างถ่องแท้
เกมกระดานหรือเกมการ์ด Path of Exile ก็น่าสนุก แต่ในขณะนี้มันคงจะรบกวนการพัฒนาของเกมหลัก

คุณคิดว่าจะได้จัดกิจกรรม Twitch drop อีกไหม? เหมือนกับครั้งก่อนที่แจกหมวกแฟชั่นเมื่อหลายปีก่อนหน้านี้

จัดแน่ครับ

ลีกใหม่ที่กำลังจะมานี้จะเป็นมิตรต่อ Flicker Strike มากขึ้นไหมในแง่ของเนื้อหาลีกและการยกเครื่องสายประชิด?

เป็นมิตรครับ ถึงอย่างนั้นเราก็ยังให้รายละเอียดการเปลี่ยนแปลงเกี่ยวกับบิลนี้ในขั้นนี้ไม่ได้
ผมรับประกันว่าลีกนี้ไม่มีก้อนดำๆที่ไม่อยากวาร์ปใส่แน่นอนครับ

ในเมื่อ Harbinger กลายเป็นเนื้อหาหลักของเกม มีแผนจะเพิ่มและย้ายช่องเก็บเคอเรนซี่ไหมครับ? และจะมีการย้ายตำแหน่งในคลังเคอเรนซี่เพื่อให้การคราฟไอเทมง่ายขึ้นไหมครับ?

เคอเรนซี่พิเศษพวกนั้นเริ่มหาได้ในเนื้อหาหลักของเกมง่ายขึ้นแล้ว มีความเป็นไปได้สูงที่เราจะเพิ่มช่องเก็บพวกมันไว้ในคลังเคอเรนซี่
เราจะต้องตรวจสอบเกี่ยวกับเรื่องการย้ายตำแหน่งที่คุณแนะนำอีกที แต่อาจจะอยู่ในการอัพเดทแยกกัน

ดูเหมือนจะเป็นความต้องการของทุกคนที่จะให้มีหน้าต่างการตายเพื่อแสดงแหล่งที่มาของความเสียหายก่อนตาย คุณมีแผนที่จะเพิ่มมันลงไปในเกมหรือไม่? ถ้ามี มันมีข้อจำกัดด้านซอฟต์แวร์หรือฮาร์ดแวร์มาขวางกั้นที่คุณสามารถอธิบายในระดับสูงได้ไหม?

ในสถานการณ์ง่ายๆ ระบบนี้ไม่ใช่สิ่งที่ทำยาก หากบอสเดินเข้ามาหาคุณและฆ่าคุณในการทุบสองครั้งมันก็ไม่ยากที่จะบันทึกและแสดงให้กับผู้ใช้
แต่ในความเป็นจริงการต่อสู้ของ Path of Exile มันซับซ้อนมาก มีดีบัฟที่สร้างความเสียหายนับสิบ (หรือสะท้อน) ที่ทำความเสียหายเล็กๆน้อยๆ 30 ครั้งต่อวินาที
มันคือความท้าทายเชิงเทคนิคถ้าจะบันทึกข้อมูลเหล่านี้ให้ได้อย่างต่อเนื่องและจะทำให้เกิดปัญหาด้านประสิทธิภาพฝั่งเซิร์ฟเวอร์ด้วย
ผมไม่ได้บอกว่าเราทำไม่ได้หรือจะไม่ทำนะ แค่บอกว่ามันยากและมีเรื่องอื่นที่สำคัญกว่าที่จะต้องทำก่อน

คุณบอกว่าคำสาปจะถูกปรับใหม่อย่างมากเมื่อหลายลีกที่ผ่านมา การเปลี่ยนแปลงนี้เกิดขึ้นแล้วหรือยัง หรือจะมีการเปลี่ยนแปลงใหญ่กับคำสาปเกิดขึ้นอีก?

การเปลี่ยนแปลงที่ว่าก็คือ Temporal Chains และ Enfeeble มีผลกับศัตรูแรร์และยูนิคน้อยลง แต่ทำให้บอสกันคำสาปน้อยลงด้วย
เราจะคอยเฝ้าดูว่ามันจำเป็นต้องมีการเปลี่ยนแปลงอีกไหม แต่ยังไม่มีแผนการอะไรในขณะนี้

คุณเคยบอกว่า Elemental Equilibrium และ Elemental Overload มันดีเกินไปสำหรับโหนดเดียว การแก้จะมาเมื่อไหร่?

การแก้ Elemental Equilibrium และ Elemental Overload จะต้องมาพร้อมกับการปรับสมดุลขนาดใหญ่ โดยเฉพาะ เผา, ลุกไหม้, และ ความเสียหายน้ำแข็งต่อเนื่อง
เราจะปรับมันพร้อมกับแพทปรับสมดุลใหญ่ที่มาพร้อมลีกในอนาคต แต่เรายังไม่ตัดสินใจว่าลีกไหน

มีแผนที่จะปล่อย Path of Exile บน Google Stadia ไหม?

เรากำลังรอหาข้อมูลเพิ่มเติม

มีแผนลง Nintendo Switch ไหมครับ?

ไม่มีการพัฒนา Path of Exile บน Nintendo Switch ในขณะนี้ และไม่มีแผนที่จะเริ่มในอนาคตอันใกล้นี้ เรายุ่งเกินไป

มีข่าวเกี่ยวกับฝั่ง Mac ไหมครับ?

ยังไม่มีครับ แต่ส่วนตัวผมต้องการจริงๆนะเพราะตอนนี้ผมใช้ Macbook อยู่

คุณมีแผนที่จะรองรับ Ubuntu ไหม? ตอนนี้มันเล่น PoE บน Ubuntu ยากมาก

ผมอยากจะเพิ่มการรองรับ linux ให้กับตัวเกมนะครับ (เพราะตัวเซิฟเวอร์รันบน Linux อยู่แล้ว เพราะเราใช้มันกับระบบหลังบ้านของเรา)
มันเป็นโปรเจคที่ให้ความสำคัญได้ยากเพราะมีผู้เล่นของเราที่ใช้ Linux เป็นระบบปฏิบัติการหลักน้อยมาก
ตัวผมเองต้องเปลี่ยนจาก Linux มาใช้ Windows ในปี 2006 เพื่อเริ่มสร้าง PoE ผมจึงเข้าใจว่ามันสำคัญมากแค่ไหนกับผู้เล่นที่ต้องการ

คุณจะเพิ่มระบบยืนยัน 2 ขั้นตอนในเว็บไซต์ไหม?

ส่วนที่ยากของระบบนี้ก็คือ นโยบายกู้คืนสำหรับคนที่ทำตัวยืนยัน 2 ขั้นตอนหายแล้วต้องพิสูจน์ความเป็นเจ้าของกับฝ่ายบริการลูกค้าเพื่อให้ปลดระบบออก

ในตอนนี้ วิธีที่ปลอดภัยที่สุดในการเล่น Path of Exile ก็คือต้องมีพาสเวิร์ดที่แข็งแกร่ง ไม่ซ้ำ และมีบัญชีอีเมลที่มีระบบยืนยัน 2 ขั้นตอน (ที่มีพาสเวิร์ดไม่เหมือนกับบัญชีเกม และต้องแข็งแกร่งและไม่ซ้ำเช่นกัน)
และเมื่อรวมกับระบบส่งรหัสปลดล็อคของเรา ก็น่าจะป้องกันได้มากพอแล้วเพราะพาสเวิด ไม่ถูกใช้ซ้ำ และบัญชีอีเมลจะไม่ถูกแฮกเพื่อแฮกบัญชี PoE ต่อได้

มีแผนที่จะเพิ่มการต่อสู้บอสแบบ “แท็กทีม” เหมือนกับ Uber Elder อีกไหม? มันดูเป็นวิธีที่สมบูรณ์แบบที่จะใช้บอสที่มีเฟสนะ

เรามีการต่อสู้กับบอสที่น่าสนใจหลายแบบในอนาคต และทางทีมงานก็ทราบดีว่าการต่อสู้กับบอส Uber Elder เป็นที่นิยม แต่ไม่สัญญานะ :)

ไอเทมอย่าง หน้าไม้, ลูกตุ้ม, และ แหลน จะถูกเพิ่มเข้ามาในเกมนี้ในรูปแบบที่คล้ายกับในเกม Action RPG อื่นๆไหม?

เราอยากเพิ่มชนิดของอาวุธใหม่ในอนาคต แต่เรายังไม่กำหนดช่วงเวลาที่แน่นอนเพราะมันจะต้องทำอนิเมชั่นใหม่จำนวนมาก
4.0.0 ดูจะเป็นคำตอบที่สมเหตุสมผลที่สุด แต่ภาคเสริมที่ว่าก็มีงานเกี่ยวกับอนิเมชั่นจำนวนมากที่สุดที่เราเคยทำมาอยู่แล้ว

มีแผนที่จะทำช่องใส่เจมสำหรับคนตาบอดสีอีกไหม?

นี่คือสิ่งที่เราอยากจะปรับปรุงแต่ยังไม่สามารถทำได้

มีแผนจะทำให้ผู้เล่นที่ไม่ใช้ Steam สามารถเช็คระยะเวลาเล่นสะสมได้ไหม?

มันยากเพราะว่าเราบันทึกเวลาเล่นตามตัวละคร และมันจะหายไปเมื่อคุณลบตัวละครนั้น
ถ้าเราเริ่มบันทึกเวลาไว้ในบัญชีแทน มันก็จะขาดบันทึกในอดีตอยู่ดี

ทำไมตัวละครลีกฮาร์ดคอร์เวลาตายถึงถูกส่งกลับไปสแตนดาร์ดธรรมดาแทนที่จะส่งไปลีกสแตนดาร์ด?

เราอยากให้การตายในฮาร์ดคอร์มีผลที่ตามมา
ถ้าเราทำให้ตัวละครที่ตายในลีกฮาร์ดคอร์ถูกส่งไปลีกสแตนดาร์ดมันจะทำให้ผู้เล่นหลายคนมีความรู้สึกอยากเล่นในฮาร์ดคอร์แม้ว่ามันจะไม่ใช่โหมดที่เหมาะสมสำหรับพวกเขา หรือทำให้ปาร์ตี้ในหมู่เพื่อนแบ่งแยกจากกันตอนเปิดลีก, ฯลฯ

เกมจะดรอปของมาทำไมทั้งๆที่เราก็ฟิลเตอร์ออกอยู่แล้ว?

นี่เป็นคำถามที่ดี และเป็นสิ่งที่เราหวังว่าจะแก้ได้อย่างรอบคอบในอนาคต
ยกตัวอย่างเหตุผลที่เราไม่ทำให้ไอเทมขาวเลิกดรอปทั้งๆที่มันต้องโดนฟิลเตอร์ออกอยู่แล้วก็คือ ไอเทมบางอย่างจำเป็นสำหรับบิวด์เฉพาะหรือสูตรขายร้าน (มันคงจะแย่ถ้าเรานำ Stone Hammers เป็นต้น)

คุณคิดว่า Path of Exile จะประสบความสำเร็จไหมถ้าเกมอยู่ในมุมมองอื่น เช่น มุมมองบุคคลที่สาม?

ไม่นะ ผมว่าไม่
เราคิดว่าสิ่งสำคัญคือต้องให้ผู้เล่นเล่นเกมไม่ใช่เล่นกับกล้อง
นอกจากนี้ การทำให้มองแว๊บเดียวก็รู้ว่าเป็นเกม Action RPG คือส่วนสำคัญที่ทำให้เราได้รับความสนใจในช่วงแรกที่เราทำตลาด Path of Exile

โอกาสที่เราจะได้ใช้เครื่องสร้างแผนที่เพื่อที่เราจะสามารถสร้าง เควส/แผนที่แข่งขัน เพื่อเสนอเข้าสู่เกม หรือทำใส่ลีกส่วนตัว มีมากน้อยแค่ไหน?

ค่อนข้างน้อย แต่ผมก็ซาบซึ้งในความกระตือรือร้น
การนำเครื่องมือการพัฒนาออกสู่ชาวโลกมันเป็นเรื่องยากมาก แต่เราหวังจะเพิ่มทางเลือกต่างๆให้กับลีกส่วนตัวและการแข่งให้มีมากขึ้นในอนาคต

คุณเคยตัดอะไรออกจากเกมเพราะมันสยดสยองเกินไปหรือไม่?

แต่ก่อนนานๆทีจะมีศพเด็กทารกเกยตื้นอยู่ชายหาด Twilight Strand ซึ่งเราได้ตัดมันออกจากเกมไปนานแล้ว

คุณกำลังปรับปรุงด้านเสียงของเกม (เช่นเสียงสิ่งแวดล้อม) อยู่หรือไม่? คุณจะเพิ่มอาวุธที่พูดได้เหมือน Oni-Goroshi หรือ Jack the Axe อีกไหม?

อย่างแน่นอน
ภายในเวลาไม่กี่เดือนที่ผ่านมานี้เราได้เพิ่มขนาดของทีมฝ่ายเสียงจากสองคนเป็นสี่คน
คอมมิวนิตี้ชอบอาวุธพูดได้มากเราจึงอยากลองอะไรทำนองนี้เพิ่มอีกในอนาคต

มีข่าวเกี่ยวกับตารางอันดับเฉพาะพื้นที่ไหม?

ไม่มีข่าว แต่มันก็เป็นคุณสมบัติสนุกๆที่เราอยากเพิ่มเข้าไปครับ

เราจะได้ข้อมูลของ Kalandra อีกไหม?

เธออยู่ในเรื่องราวของ Path of Exile ที่เรายังไปไม่ถึง แต่มันจะเป็นการสปอยถ้าเราตอบคำถามนี้ตรงๆ

Dialla พูดถึงอะไรสักอย่างที่เรียกว่า Twist ในบทที่ 3 เราจะได้รู้ไหมว่ามันคืออะไรกันแน่?

มันก็คือมหาภัยพิบัติไง ไม่ใช่หรอ?

ผมตื่นเต้นกับ ExileCon เดือนพฤศจิกายนมาก! คุณมีสถานที่ท่องเที่ยวแนะนำสำหรับการไปเยี่ยมเยือนนิวซีแลนด์เป็นครั้งแรกไหมครับ?

ได้เวลาออกเดินทางแล้ว! เราพูดถึงสถานที่เด็ดๆหลายแห่งใน หน้า ExileCon และเราก็แนะนำให้ไปลองดูเป็นอย่างยิ่ง
นอกจากนี้ก็มีการเดินชายหาดชมนกชมไม้ในพื้นที่โอ๊คแลนด์ที่คุณสามารถทำได้ขณะอยู่ในเมืองระหว่างงานครับ

โพสต์โดย 
เมื่อ
Grinding Gear Games

รายงานโพสต์

รายงานบัญชี:

ประเภทรายงาน

ข้อมูลเพิ่มเติม